karibuni katika sehemu ya pili ya mapitio ya kitabu hiki cha afisa usalama wa taifa ni tgani ni mtu wa aina gani na anafanya nini kitabu hiki ni maarufu zaidi kwa jina la shushushu kwa hiyo um, katika episodi iliyopita nilielezea kidogo kuhusu kitabu hiki na mgawanyiko wa mada jinsi ulivyo kadhalika nilisoma utangulizi kwahiyo kwa kifupi kitabu hiki kina kina sura t na sura ya kwanza ni afs afisa usalama wa, taifa ni na, ni, usalama wa taifa ni nini hasa na sura ya pili afisa usalama wa taifa ni mtu gani sura ya tatu afisa usalama wa taifa anapatikanaje sura ya nne mafunzo yauafisa usalama sura ya tano afisausalama kazini na sura ya sita ni changamoto kwa usalama wa taifa tanzania afrika na duniani kwa ujumla halafu kuna hitimisho kwa hiyo katikaepisodi ililopita nilifanya kusoma utangulizi na episodi hiyo ipo hapa kwenye chaneli yangu yayutb na unaweza ukaipitia um, ili usiachwe kwa sababu hatua nitakayokuwa ninasoma leo inategemea pia hatua iliyotangulia kwahiyo nadhani kuwa katika nafasi nzuri yakwenda vizuri akuambatana ya ya vizuri ni t iema ukapita anz utaratibu naofanya ni kusoma na kutoa ufafanuzime akao tanufaika kasababu wakati nakiandika sikutoa maelezo Um, zaidi ya haya yanaloandika lakini kwa kusikiliza hizi um, episodes mbalimbali um, mbali za za uchambuzi yani, uh, wa kitabu hiki inakusaidia kupata maelezo zaidi kwa hiyo basi bila kupatiza muda niende moja kwa moja kwenye kuwasomea um, nilicho, nilicho nacho leo kwa hiyo nta ili kuokoa muda kwa upande mmoja na unajua hivi vitu nikivifanya muda mrefu Uh, pengine vitakuboakaiyo ap kuna changamoto moja nikisema kamfano siku, siku ya leo nisome nzima ya kwanza sura nzima ya kwanza maana yake hii itakuanindefu sanann tajitahidi kusomakwa dakika mtayari nshatumia kaa dakika mbili katia malezom a dakika nan hivi tutaangalia utaratibu wa tutaangaia nianze hapa sura ya kwanza uofisi wa usalama wa taifa ushushushu ni kitu gani kwa tafsiri rahisi ushushushu ni taaluma inayohusu ukusanyaji uchambuzi na uwasilishaji kwa mamlaka husika wa taarifa za kiusalama yasiri, kwa njia ya siri kwa kiingereza wanaita japo kwa kiswahili ushushushu ni ntelijensia kiundani kuna tofauti kati ya ushushushu unaofanyika ndani ya nchi na unaofanyika nje ya nchi kwa hapa uingerezaplipo idara ya ushushushu inayoshughulikia masuala ya ndani inajulikana kama MI5. na ile inayohusika na ushushushu wa nje ya nchi ni MI6. kwa nchi kama marekani licha ya shirika la ushushushu wa ndani ndanib na lile la ushushushu wa nje njeca kuna mashirika mengine kadhaa yanayohusika na fani ndani na nje ya nchi hiyo hata kwa hapa uingereza licha ya na, M- na kuna taasisi nyingine ya ushushushu ijulikanayo inyul, kama inayojihusisha na kunasa mawasiliano ndani na nje ya nchi hii taasisi, taasisi kama hii ipo pia nchini marekani na inafahamika kama kamansa kwa huko nyumbani tofauti hizo zipo ndani ya muundo wa idara yetu ya a salamawaaf kwa maana kwamba kuna taasisi moja tu lakini ndani yake kuna mgawanyiko wa kimajukumu ya ndani na ya nje ya nchi kadhalika japo mashushushu wamekuwa wakifahamika kwa kimombo kama pia spies ukweli ni kwamba shushushu anayefanya kazi nje ya nchi kitu kinachojulikana kiusalama kama ujasusi au espionage kwa kiingereza sasa Um, hapa nita ufafanuzi kidogo kwamba ka muundo kwa fanoidara ya kwa hapa uingereza tunachoita idara ya usalama wataifa ziko tasisi mbalimbali tasisi inayohusika na usalama wa taifa wandanhwandani na tasisi naoana wanje ikaalika una tasisi nyingine naoshuuikana unasawaiwadukuzwanaitwa kwa marekani taasisi inaoshuhrika na, na ushushushu wa ndani ni inayohusikana s wa nje ni CIA. na inayohusikana aamawasiliano lakini marekani wana idara za ussh kumina sita kiyo hizitatu zozitaakini kwa tanzania idara ya usalama wa taifa ni moja lakini ndani idara wa taifa ya tanzania, kuna kurugezi. Kuna kurugezi ya usalama tanzania dara lmwatafnznanzna urugenzi mambo ya nje ambayo ndio kama tuseme k hapa inamaana ndio watu wanaotakiwa nda kufanya ujasusi uko njia nci na mgawanyiko mwingine ambao uko dnhiyo kwa sisi kwa tanzania yetu tuna taasisi moja ila ndani ina kurugenzi au vitengo mbalimbali mbali. ilhali yao wenzetu wanakuwa na, na mashirika au taasisi ambayo maalum inashughulika na kitu fulani fulanitofauti wahiyo um, kadhalika japo mashushushu amekuwa wakifahamika ha, apahii yeah, imeeleza kwamba mara nyingi kwa kiingereza mashushushu ni hawa wanaoitwa um, lakini hasa spy ni, ni jasusi kwa tafsiri ya kiswahili na jasusi ni mtu anayefanya kazi ya ushushushu nje ya nchi kwahio kwa ujumla kazi ya usalama wa taifa ndani yake kuna vipengele mbalimbali mbali. na moja ya vipengele hivyo ni hawa ambao wanaitwa majasusi ambao wanafanya kazi ya usalama wa taifa nje ya nchi lakini pia kuna maafisa mafia usalamwa taifa walioko ndani ya ya idara usalama nc t dniy dara salataf n wtuatafini wanashughulika na ulinzi wa viongozi hawa ambao mnawaona mara nyingi wakiwa wakiwanaambatana na rais na, na, na raisi viongozi wakubwa wakubwamwa neusi zao wa eui maafisa kama wein lakini wao wameelemea katika upande wa ulinzi wa viongozi kwahiyo hiyo ndio hali yana ukienda kwa nchi kama marekani uh, kuna, kuna, kuna idara maalum wanaitwa uh, ambao wanahusika na, amba wana na ulinzi wa viongozi kwa hapa uingereza ulinzi wa viongozi unafanywa na polisi wana kitengo maalum cha ulinzi wa viongozi kwahiyo kila nchi ina, ina muundo wa namna fulani japo kwa kawaida kwa kiasi kikubwa kuna kufanana kwa majukumu kati ya moja daramoja usalamwataifa na idara um, japo mataifa mbalimbali yana miundo tofauti a idara zao za usalama usalamawataifa lengo na kazi kuu ni ukusanyaji uchambuzi uwasilishaji wa taarifa za usalama ka mamlaka husi uozikamujibuwa taatibkusnwa tarfa mhimule kwanza idara ya usalama wa taifa ina maafisa wachache sana kwa kwa angalau kumbukumbu anglauaumfanfia usalama mmoja anakuana takriban watkatia miamoja nama mblimamjab hawa ni watu ambao wako katika maeneo mbalimbali Uh, wapo mashuleni wapo idara ya bima wapo bandarini wapo uh, relini wapo kwenye mabasi wapo polisi wapo kwenye vyombo vya habari wako sehemu nyingi kwa hiyo afisa usalama mmoja anakusanya taarifa kupitia kwa hawa watoa wa habari sasa kwa tanzania na hili ni la muhimu kuelewa tanzania ni nchi fulani ambayo kwa huko nyuma so si-, si kwa muda hua ssahivi kwa huko nyuma tanzania ilika imepiga hatua sana katika kipengele hiki cha watu wa habari enzi ya mwalimu nyerere mnakumbuka kwwanaokumbuka hukonyuma waiinmaft wakamtandaoni asilia mambo hayametka nymai kazi hili kifanywa kwa ushirikiano nahawa ya usalama inawezekana kabisa mtu wako wa babahabari wa wanapewa mafunzo kukielewa, kukielewa kadri na vyo, kwa, na, wa kwa, kwa nchi za afrika k pamoja na tanzania idara ya usalama wa taifa inakuwa kubwa sana kutokana na uwepo wa hawa watu ambao, uh, wame, kwa vya hapo ambao pengine kirefu watoahabari kwahiyo hawawatohabari ndi wamepengezwa knye vama va siaapanbalimbaliakirefujinsianiptikanninaauamtuwakitengohaba kwa hiyo, kwa ajili, ya kitabu hiki nitazungumzia zaidi mazingira nyumbani mujibu wa sheria usalama iktau uh, ya usalama wa taifa ni idara ya selekari, ya ofisi ya ya serikali ofisi ambayo ina jukumu la kukusanya na na kuchambua taarifa za usalama usalama kuziwasilisha kwa namna mkurugenzi mkuu mkuu idara idara hiyo halisi wa wa taifa ni asikali iocinifsas m ssn uus kama asn wakuu wa idara ya usalama wa taifa hufahamika kamakwahiyo hawa Spy masters ni watu ambao wamewahi kuwa wakuwa, watu ambao wa ni wakuu wa idara ya usalama wa taifa kwa sasa au waliopita kwahiyo ukikutana naili neno mtandaoni kwa mfano a kwenye, kwenye, kwenye kuhusuwaliowahi waku, kuwa wakuu au mpaka muda huu ni wakuu wa idara ya usalama wa taifa nmaeneo makuu ya kazi ya idara ya usalama wa taifa ni kukusanya na kuchambua habari za kiusalama zinazohusiana na ujasusi uh, uzandiki uhujumu sabotage, na ugaidi ugaidikwahiyo haya hizi ndio takriban kazi ku maeneo makuu manne ya kazi za idara ya usalama wa taifa ujasusi uzandiki uhujumu na ugaidi kwakifupi ujasusi ni shughuli ya usalama wa taifa inayofanywa nje ya ili kufaamu, taifa, yani Ad, yani kufanu, nchi ili uweze kujikinga inabidi kufahamu jirani yakonafanya nini sbu ti atafaan yao i aduatafeke watu uko nj wakajuawenzetu wa wanafanya nini lakini pia kama na mpango wakutuhuru lakini kueleza huko huko huko mbele mbele je kweli tuna tuna watu nje kazi nyingine ni uzandiki uzandiki ikutoa ku, yani, kama kuhujumu kwa kutumia taarifa kwafano uh, watufno kwa matagamataga yani anafanya sana kusema andikikenda mtandaoni kafanya hiki kama kipindi kile mboe alivyopata ajali am alivyovamiwa mnaona kuna picha mtandaoni zilikuwa zinawekwa skl adlngo kupotosha habari katika, katika masuala ya usalama nchi ambayo ni mahiri sana kwa uzandiki ni urusi Munaona, KGB makini, kitengo, kikubwa kabisa idara taarifa ambayo uusntaarifa lengo la kuchochea watu kuwachanganya kuwavuruga au kulengesha unge kuna hujumu, kuhujumu, hii ni um, tunafanya kama itunafanya yani kma kuhujumu aina mbili upande moja kumhujumu adui kmfano majasusi anapokwenda nje ya nchi sio tu wanakusanya taarifa lakini wakipata upenyu kumu aduinokuja cii mwk i hiyo ni jukumu la la idara wa taifa lakini, na jingine ni ugaidi katika ugaidi Um, kwa kiasi kikubwa ugaidi ni kupambana na ugaidi kuliko kufanya ugaidi lakini inapobidi idara ya usalama usalamawataifa inaweza ikafanya ugaidi katika nchi nyingine kwa minaji kama kufanya hivyo zmahitaji saamsi la idara hiyo si kukusanya taarifa hizo na kuzichambua tu bali kuzuia matukio hayo yanayofahamika kama ynayofahamka Uh, sabotage na kwa maana ya ujasusi uzandiki uhujumu na ugaidi kwa lugha ya yakiusalama wa taifa haya yanaitwa kama matishio ya usalama wa taifa na ndio hasa mkazo wa taasisi kama idara ya usalama wa taifa kwa bahati mbaya nadhani mnajua idara yetu kipaumbele chake kiko wapi sasa katika huu haya machache lalokueleza unaweza mwenyewe ukapima hivi kweli hawajamaa wkli wanaekeza wanajirik, nguvu katika maswala hayo au wako kwingine sasa wnaelkz kngismda nakimbia kidogobas imaliziaan akipengele hiki kimoja kwamba kuna umuhimu wakueleza halisi ya maneno hayo manne ujasusi ni kitendo cha idara ya usalama wataifa wa nchi moja kusanya taarifa za kiusalama ki kutoka nchi nyingine wkati kimsingi ujasusi kwa asili yake ulihusisha taarifa za kiusalama kati ya nchi na nchi hususan masuala ya usalama na kijeshi mazingira hivasa, ya hivi sasa yamebadilika kwa kiasi fulani hususani katika mataifa yaliyoendelea ambapo ujasusi sasa ahusia pia utafutaji wa taarifa za kiteknolojia za mawasiliano utafiti wa kisayansi usafiri wa anga ulinzi elektroniki na maeneo mengine hii imepelekea walengo wa ujasusi kuwa zaidi ya nchi au serikali na za kigeni pekee bali pia hata taasisi nyingine za kigeni Kwe, hapa ilikuwa natolea tu ufafanuzi uf- vipengele vinne liou kwa, nimevielezea kwamba kimsingi huko nyuma ujasusi au ushushushu kwa ujumla ulikuwa ukihusisha nchi na nchi lakini dunia imebadilika sahivi kwa mfano kuna uh, swala la udukuzi limekua limeingiliana na masuala ya usalama wa taifa kwa hiyo utakuta nchi kama china uh, nchi kama rasia zimekuwa mahiri sana katika kuwekeza kwenye majasusi wake wanahusika na nahi na hili ni muhimu kulielewa kwa sababu wakati sia wazembe wetu wa idara ya usalama wa taifa vipaumbele vyao wako katika kuhujumu uchaguzi wenzao wanawekeza katika kuelewa teknolojia tenolojia za kesho teknolojia za kesho kutwa lakini bahati mbaya hawa wenzetu wameelekeza mbele zaidi siasa kulikoni uelewa nchi kama katika majirani zetu moja ya nchi ambayo inafanya vizuri sana katika teknolojia na idara yayo usalama iko mbali sana katika teknolojia ni rwanda kwa sababu rwanda una ushirikiano na wa so waralwasrael wamewekeza vya kutosha randa kwyo rwanda, kwa rwanda wana, wana teknolojia ya hali ya juu katika mambo ya usalama wa taifa wanatumia na vitu kama hivyo nchi nyingine ambayo inafanya vizuri sana kenye kenya kwa sababu kasababu kena kenya, kenya pamoja na nigeria na afrika kusini ni nchi ambazo zimepiga hatua sana katika masuala ya teknolojia na wamenesti vya kutosha katika idara yao ya usalama wa taifa sasa mi nadhani kwa leo niishie hapa kwa sababu kama lengo langu lilikua ni kufanya dakika kumi tu lakini sasa nimefikia dakika kumi na sita labda niongeze dakika nne ili mpaka nifikishe dakika ishirini Um, nadhani sintokuwa nimewachosha sana lakini kama ni vitu kama materio ni mazuri nadhani hakutokuwa na kuchoka hiyo naendelea kusema ka moja sifa kuu ya masuala ya ujasusi ni kwamba hakuna urafiki hii nimeielezea huko mwanzoni kwamba kati ya nchi na nchi um, uh, hakuna rafiki uh, katika usalama wa taifa kila nchi ni adui na Uh, na mtu ambaye unaweza kumwangalia hii ndo tu tunasema kuhusu jiwe na nchi moja jirani hapo ambapo wamekua akiangalia siu akipewa msaada akidhani urafiki na kama hivi katika shughuli zinazofanywa nidara dara usalama wa taifa sasahivi kutokana na kwamba ao mataga wengi hawana akili hawana uwezo kwahiyo shughuli zimekuwa na kiingereza nasemai kumkabidhi mtu mwingine kazfepewa yani kazi ya kuchimba kisima unaenda kumkodi mtu kufanya kazi ya kuchimbakisimaswazembe so hawajui kazi ndio wana, wana, wana outsource hizo so hayo majukumu wanawapa wanyarwanda wanawapa sijui uh, waisraeli sijui wanawapa sijui watu gani kutoka huko nje ili wawafanyie kazi sasa so, haya na madhara kwa sababu yule unampa ni adui yako ni kama unampa mtu mzinzi unamkabizi mkewa amtunze kwahio unajua nini kitakachotokea katika hio ndio hilo linalotokea katika hali hii ya usalama wa taifa wetu tuliokuwa nao kwa hiyo mimi nadhani kwa sasa um, pengine nimalizie uh, ni kwa kutanabaisha maeneo kadhaa hapa ya, ya, ya ujesusi ambapo nasema majasusi kmawlivyo kama, kama, yani kama, kama emahh hutumia njia mbalimbali mbali za kusanya taarifa za kiusalama vyanzo vikuu vya taarifa hizo ni pamoja na kile kinachofahamika kama open uh, kwa kifupi nihii i yvyanzo vya wazi kama vile magazeti internet maktaba m- m- m- m- m- nakaalika kama ukiangalia kwenye akaunti yangu ya mara nyingi wanaandika tools Uh, nhua anatumia al- alama ya os- inaandikwa reliinaandikwa hiyo ni open uh, hii ni, ni ambayo unaweza ukaifanya wewe kwa sababu ni taarifa ambazo ziko wazi kwa hiyo wa, wa, ukusanyaji wa taarifa kwa njia hii kwa kweli mara nyingi uko rahisi lakini pia kuna ukusanyaji wa mawasiliano kwa njia ya mawasiliano naita uh, kwa kifupi ni comment. Uh, pia kuna nyingine ya kutumia signal signa kunasa alama uh, hii inafahamika kama signal intelligence na pia kwas, kunasa mawasiliano ya kielektronic hii inafahamika kama ELINT, yani electronic intelligence pia kuna ukusanyaji wa taarifa kwa kutumia taswira ambayo hii mara nyingi wanatumia hii inaitwa intelligence au inaitwaa nakuna inayofanyika ina uh, uh, uh, uh, kwa kutumia masuala ya fedha kwa kutumia taasisi za fedha pia kuna ukusanyaji wa taarifa kwa kutumia binadamu hii ndiyo njia kuu ya ukusanyaji wa taarifa ndiyo njia inayotegemewa sana yani acha na teknolojia sio wamarekani sio waingereza sio waisraeli chanzo kikuu cha upatikanaji wa taarifa ni binadamu akusalamani pamoja na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia hususani katika idara za, za taifa, uzza, uh, idara za usalama wa taifa za nchi zilizoendelea bado utegemezi wa binadamu umekuwa mkubwa na hata pale teknolojia inapofanya kazi kubwa bado binadamu wana nafasi muhimu kwa mfano kuongoza teknolojia hiyo na kufanyia kazi kile kinachopatikana kwa kutumia teknolojia husika kwahiyo kwa, kwa kiasi kikubwa binadamu ana nafasi muhimu sana katika maswala yanbmba niishieafaa ihiinimaizie bando enu batukutane tna ta jayo kama kuna maswali kunaoshhoteaafanya kuna, uh, kuna sub- hivyo ili usipitwe na hivitu maana kila anapoweka video mpya walousbsrib wanatumia wana kwa hiyo nawe unaweza ukajiunga na kufanya hivyo basi ni jumapili njema tutakutana tena katika episodi ijayo um, nadhani itakuwa kwenye wkend ijayo k okay? asanteni sana na kwa herenu.