karibuni katika mwendelezo wa makala hizi ambazo zinatupia jicho mabadiliko ya medani ya uongozi nchini tanzania kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania john magufuli kilichotokea mwezi uliyopita na hatimaye kurithiwa nafasi hiyo na mama samia suluhu hassan ambaye amekuwa rais wa sita wa jamhuri ya muungano wa tanzania sasa staili ya uongozi wa rais magufuli ilikuwa ni ya mtu mmoja unasema serikali ya mtu mmoja teye ndio alikuwa serikali kuu alikuwa alikuwa ccm daaaama tafa na abunge mahaama kwa kweli ilikuwa ni tatizo na kwa bahati mbaya katiba ya jamhuri ya muungano wa tanzania inatoa mamlaka makubwa sana kwa rais na inatoa fursa kubwa kwa mtu kuwa uat ao pengine hata mtu ambaye hataki kuwa dikteta nguvu kubwa alionayo Uh, katika nafasi ya urahisi inamwezesha kufanya maamuzi ambayo naeza kuwa na athari kubwa kwa na uh, hivyo ndivyo hali ilikuwa. nisingependa kuzungumzia mengi kuhusu uh, aluu ya uongozi wa rais magufuli au mambo aliyoyafanya katika uongozi wake kwa sababu mada ya leo ni tofauti kidogo lakini uh, ningependa tu kugusia msingi wa tatizo hili ambao ambalo kwa hakika aakiachangamoto kubwa kwa uongozi wa mama mamasamia kwamba kwa namna ambavyo magufuli alikuwa kiongozi wa tanzania basi hata kama mwenyezi mungu angemjalia kwamba akamilishe mihula ya uongozi wake yani endapo angekuwa hai angekua ha mpaa na endapowkhu angeamua kuondoka katika madaraka ya kwa kesa, uh, ukomo wa uraisi basi endapo angetoka madarakani yeyote ambaye angeristi uraisi wake angekuwa na changamoto kubwa kwa kwa sababu na hili si mara ya kwanza kutokea ambao maraya hawafahamu vizuri historia ya taifa letu mwaka uh, ilipata rais mpya uh, mwinyi ambaye alichukua urais kutoka kwa baba wa taifa nyerere Sasa utawala wa wa kwa kiasi kikubwa nao ulikuwa ni utawala wa mtu mmoja maamuzi yake yalikuwa maamuzi ya likuwa, nchi chama na taifa kwa ujumla kwa hiyo baada ya kungatuka na uraisi kuchukuliwa na uh, ali hasan mwinyi kulikuwa na changamoto kubwa kwa sababu kulikuwa na ombwe la uongozi na kwa bahati mbaya uongozi wa rais nyerere haukuandaa warithi yani hakuandaa warithi watu wa kumrithi nafasi lakini tofauti kati ya wakati ule mwaka the5 na hiki kilichotokea mwezi uliopita ni kwamba mwalimu nyerere aliendelea kuwepo kwamba alistaafu mwenyewe madarakani na alimsapoti uh, rais mwinyi kwa kiasi kikubwa japokuwa baadaye kulikuwa na kama mfarakano ambapo uh, yale mambo aliyosimamia mwalimu nyerere alikuja kupigwa teke ikiwa ni pamoja na kilichoitwa azimio la zanzibar ambalo kimsingi liliua azimio la arusha na siasa lakini angalau mwalimu nyerere alikueo alisimamia mchakatowa upatikanaji wa mrithi wa mrithiwa haa mwinyi ambao as uh, mgombea benjamin mkap alipata sapoti kubwa ya mwali nyerere arakaaasam ni kwamba kifo cha magufuli magufulikimetokea afla kwaiyo hakukua na muda wa kuandaa ile um, yani ule il kutoka mtu mmoja kwenda mtu mwingine mabadiliko yamefanyika ghafla na pengine hii ni changamoto muhimu ambayo inaweza kuvifundisha vyama vyetu hususan ccm kwamba nafasi ya makamu wa raisi sasa iichukuliwe kwa uzito mkubwa kwa sababu inaweza kushirikwa na mtu ambaye Uh, na, hana uwezo wa kuwa rahisi na si maanishi mama samia hana uwezo wa kuwa rahis lakini kilichotokea nadhani kinapaswa kuwafungua watu macho lakini mazingira ndio haya mama samia japo alikuwa makamu wa rahisi lakini pengine hakutegemea kwamba kuna siku uh, bosi wake angeondoka na nayeye kuchukua nafasi hiyo ghaflaghafla kama ilivyotokea lakini ndio imetokea na amechukua urahisi kutoka kwa mtu ambaye tunasema alikuwa ni serikali ya mtu mmoja kila kitu kilikuwa kikifanywa katika maamuzi yake mwenye binafsi kulioshirikisha taasisi mbalimbali kwa hiyo hiyo imetengeneza ombwe fulani ambalo hili linapaswa kuzibwa na mamasamia kwa kuangalia uh, mifumo mbalimbali kuangalia mwenendo mbalimbali na kupata msaada wa namna moja au nyingine hususan kutoa kwa wananchi na wanasiasa na kama ambavyo nimezungumza mara kadhaa changamoto kubwa kwa kwaasm iko ndani ya chama chake si kutoka kwa vyama vya upinzani au kutoka kwa watu wengine lakini haya si sintoyaongea sana kwa sasa kwa sababu na deni ambalo niliweka kwenu la kuwaletea uchambuzi wa kiintelijensia kuhusu mustakabali wa urais wa mama samia pamoja na mustakabali wa tanzania chini ya utawala wake hilo Uh, uchambuzi huo ambao nahani utakuwa bora kabisa katika historia za chambuzi zangu natarajia pengine nitaukamilisha mniwawkitee ksa leo liani mwendelezo hayo kutupia jicho uongozi uh, wa mama samia uh, na changamoto zinazomkabili lakini hasa makala hii metokana na uh, hotuba ya meshima januari makamba anitoa bungeni a na nimebahatika kuiona sasa kabla kuedelea, utuba, halafu, ya kuendelea ntaomba uisikilize hiyo hotuba halafu kama dakika saba hivi baada ya kuisikiliza nitatia neno kidogo aa, kwa sababu aa, hiki anachokiongea kina uzito mkubwa sana kwa hiyo nitaomba uisikilize halafu nitajumuika nawe baada ya hotuba hii cha mpito ambacho atuuitarajia na mpito siku zote una mashaka una wasiwasi una hofu una mshtuko na una huzuni kwao wananchi kote waliko wana hayo mambo hofu shaka mshtuko huzuni wasiwasi katika kipindi ambacho watanzania wanahitaji uongozi wetu sisi ambao ni viongozi ni sasa bahati nzuri mweshimiwa rais wetu mpya ametoa kwa kauli zake na vitendo vyake ametoa mwelekeo mpya ambao unaleta matumaini mapya matumaini mapya ya kutupunguzia huzuni kutupunguzia mashaka kutupunguzia mshtuko na wasiwasi mwelekeo aliotoa wa mweshimua raisi una sehemu nne ya kwanza ni kupunguza maumivu ya jeraha la msiba sehemu ya pili ni kutuunganisha watanzania sehemu ya tatu ni kuendeleza na mema na mazuri aliyofanya rais wetu aliyepita na sehemu ya nne ya mwelekeo aliyotoa mweshimuwa rais ni kufanya maboresho marekebisho na mabadiliko pale panapostahili nimesimama leo kwa heshima na taadhima mbele ya ninyi viongozi wangu kutoa wito wangu kwamba nasi tujielekeze huko katika mwelekeo huo huo ambao ameutoa mweshimuwa rais katika kipindi ambacho nchi yetu inahitaji umoja na utulivu na mshikamano ni sasa kauli kauli za utengano kauli za kutiliana shaka kauli za kutuhumiana kauli za kuhukumiana hazijengi na zinawachanganya wananchi mweshimuwa naibu wa spika mambo makubwa aliyoyafanya rais wetu aliyepita mweshimiwa d john pombe magufuli hayatafutika hayatafutwa hayatapotea na hayatapotezwa kwa kauli yoyote ile ya kubezwa hata hivyo mweshimua spika kwa wale miongoni mwetu ambao wanatoa maoni na ushauri wenye nia njema wa kuweka mambo sawa wa kuyatengeneza vizuri wasibezwe wasihukumiwe na wasi hukumiwe katika dhamira zao mweshimiwa naibu spika dhamira ya kauli na ushauri na maoni ipo ndani ya moyo wa mtu mtu anaposifu kwamba mama samia ameanza vizuri asihukumiwe kwamba anatafuta cheo anapokosoa isionekane ananongwa anapokaa kimya isionekane amesusa naomba sana tusihukumiane katika dhamira za kauli na vitendo mweshimiwa naibu spika kazi aliyotufanyia rais magufuli naweza kuichukulia kama vile ametushonea nguo nzuri kabisa ya kupendeza akitokea mtu akaona kwamba kwenye ile nguo kuna uzi umejitokeza tuukate isionekane dhambi akijitokeza mtu akasema katika hii nguo kifungo kimelegea hebu tukiweke vizuri isionekane huyo mtu ni msaliti na mtu huyo anapofanya kazi hiyo tukikaza kifungo tukikata uzi nguo ikapendeza bado sifa ni ya mshonaji kwa hiyo ndugu mweshimuwa naibu wa spika mimi naomba sana uh, kwa sababu dalili unlizoziona sio uh, nzuri sana mweshimuwa naibu a spika mi nasema kwamba sisi kama viongozi tunayo haki na wajibu wa kutoa maoni kuhusu mambo yetu yaendeje lakini kabisa ni viongozi maoni ushauri kuhusu mambo yaendeje lakini njama vikundi vigenge vya kuweka mashinikizo kwamba kipi kifanyike hatua zipi zichukuliwe zipi zichukuliwe si sawa kabisa na haitujengei umoja mweshimua naibu spika uongozi wa nchi ni jukumu kubwa na la kihistoria rais wa nchi wetu ana madaraka na nguvu na mamlaka makubwa sana na kwa vyovyote vile katika uongozi wake anaacha alama mwalimu nyerere ameacha alama mzee mwinyi ameacha alama mzee mkapa ameacha alama kikwete ameacha alama na rais magufuli ameacha alama ndio asili ya uraisi sasa wajibu wetu sisi kama viongozi tuliopo ni kulinda yale mema ambayo viongozi wetu wameyafanya kuanzia wakati wa mwalimu mpaka rais magufuli sisi mweshimiwa dakika ziko saba hapa kwa hiyo mweshimiwa naibu wa spika sisi tu, tupiganie kuyalinda yaliyofanywa na rais magufuli lakini tusipigane wakati tunafanya hivyo mweshimiwa naibu wa spika tukipigana kwa mambo ya nyuma tutashindwa kupigania mambo mazuri ya mbele ambayo rais mpya anataka kuyafanya vikumbo vya nani ni mnazi zaidi wa rais magufuli nani ni mnazi zaidi wa rais samia na viwiko vikali ambavyo watu wanataka kupigana havisaidii wala esantesanameshimiwa kengele ya pili imegonga naomba upendeleo wa dakika tatu ni nadhani mmesikia hotuba hiyo ya mweshimia makamba ya bahatimbaya haikuwa ndefu sana aniuafuaa pengine msingependa kuskia uh, pia ni changamoto naekumbana nayo na na katika utengenezaji wa video hnajitahidi kupunguza muda kwa sababu kuna watu ala zka defu zinakula bando japo watu enye ubui walalamiki kwamba kuna watu yenuili, wanazungumzia kuhusu uh, wangependa makala makalaziwefupi sasa alichokiongea mweshimiwa makamba ni kitu ambacho kina japo kinaweza kuwa kuonekana cha kawaida lakini kina uzito mkubwa lakini kabla ya kuingia kwa undani kuhusu hiki alichokiongea mweshimiwa makamba nirejee tti moja ambayo niliweka tarehe nne mwezi huu wa april mwaka huu 221 ambayo nilisema mmoja wa watu ninawaheshimu sana ni j makamba hili ndio jina anaoitumia kwenye mtanda wa kijamii uh, really nice wat mwaka jana nilikumbwa na kazi ya fulani iliokuwa inahatarisha uhai wangu nikamwomba msaada akaahidi kunisaidia akaingia bn really lakini huenda alikuwa na sababuza Um, hii li tukio nitaliongelea nitali siku moja huko mbele ya safari lilitokea uh, mwaka elfubl na n kwenye a mwezi wa saba uh, kunan moja kubwa sana ya kitengo ilifanywa dhidi yangu na ilitumia mapungufu yangu mimi ni mtu ambaye najitahidi sana kusaidia watu uh, hususan mtandaoni wa. waiyo wao walitumia udhaifu huu uh, kumchomekea mtu fulani kwangu kwamba na mahitaj fana msaada na namii nikamsaidia yule mtu an then from there on i took like 12 months of hell ilikuwa ni kipindi fulani kigumu sana na kwa kweli najipongeza kwamba niliweza kusalimika vinginevo ningeondoka kwasabau ilikua kiini e maamba u a mamb ni aaa ilo lilotokea kwangu niwei kulinganisana engi maa niliwai sikupata majibu ni ni kiongozi mzuri na kwamba kwa ya asa alichokiongea jana hiki uh, kilichoongewa katia hotubskia kinabeba ujumbe mkubwa sana kinabeba ujumbe mkubwa kwa sababu kubwa mbili kwanza kinaashiria tatizo ambalo lipo na nadhani memsikia kama kuna yule mtu anaitwa lusinde siu kibajaji kauli alizotoa juzi bungeni zilikuwa sio nzuri hazipendezi kuna watu walikuwa wanufaika wa utawala wa magufuli ambao walitarajia kwamba magufuli angetawala milele na wao wangeendelea kunufaika na utawala ule watu hawa wamegoma kukubali kwamba magufuli kaondoka na hizi ni za mampi wanatumia kisingizio cha kudai kuwa yale yaliyofanywa na magufuli yaenziwe lakini wanataka kwenda mbali zaidi ya kuuenzi magufuli kwa sababu hatuwezi kuwa na araisi wawili tuna rais mmoja mama samia suluhu Hassan, raisi wa wa jamhuri ya tanzania magufuli alikuwa alikuwa alikuwa kama mzuri, kama mzuri hasa nio hayo yamepita hizi ni zama nyingine kwa ni muhimu kumpa fursa mama samia kuongoza nchi yetu na sio awe chini ya kivuli cha magufuli kama alivyosema bwana makamba yale mazuri aliyofanya rais magufuli yanapaswa kuenziwa sasa lakini masuala mengine yako wazi kwa mfano uendeshaji wa shirika la ndege atcl tunafahamu kwamba kulikuwa na ufisadi mkubwa katika shirika hilo tunafahamu kuhusu asara ilikuwa ikitengenezwa sasa hapo mnaenzi vipi kama kulikuwa na ufisadi mtaenzi ufisadi tunafaham akupitia ripoti ya cag kuhusu yaliyotokea katika kipindi cha miaka mitano ya wa rais magufuli kuna ufisadi uliku natokea kwahiyo na hilo nao linapaswa kuenziwa hapana kwahiyo najua mweshimiwa makamba angeweza kuongea pengine kwa wazi zaidi lakini siasa za ccm zinawafunga wanachama wake kuwa kuakuwa wawazi kwa sababu alichokisema ni kwamba mazuri tu yaenzi mabaya tu yaweke kando hiyo ni swala busara na hili si kosa kwa sababu tunachotaka tanzania ni nchi sio mtu na hili i la msingi na hili lilikwaza huko nyuma wakati wa ambapo tanzania ilikuwa ikawa la utawala baada ya yuma wakatwanyererenee yee ndio lipo kwenye upande wa uchumi na lipo pia kwenye upande wa jamii na utamaduni kidogo hasa maeneo hasa matatu siasa uchumi na jamii ombwe lililotokana na kuondoka kwa mwalimu nyerere ambalo mpaka sasa asusukuondoka kw magufulisio mb kumeac m ksank i i ya, ya uongozi wake imetengeneza mazingira pengo la namna endapo atapata ya, uh, ya kutosha anaweza kulii, uh, na changamoto hiyo ambyo n lakini sapoti inahitajika kutoka watu supporti, wa kwanza kumpa ni watuwakwanza ka lakini mazingira jinsi yalivyo yanaashiria kwamba changamoto kubwa zaidi ya utawala wa samia sio tu ni kwa sababu ya, usta, ya aina ya utawala wa ais magufli za ge iii z mfupi kule dodoma anajaribu ma kupima maji unajua mtu kabla ya kuingia kwenye maji anaweza mguu kidogo akatoa kuangalia ya kutengeneza mazingira ya kura, ya kutokuwa mja itu ao azz ao hiyo ni moja ya ya vitu ambavyo vinazungumziwa bado katika katika lakini ni moja ya huko mbele kumkabili ili aweze kufika mwaka changamoto nyingi sana yaazoanaliwa haweze kuzikabili lakini hayo ni mambo ambayo mimi nitayaongelea katika huo uh, uchambuzi wa kiintelijensia kuhusu mustakabali wa urais wa mama samia ikiwa ni pamoja na aina ya watu ambao wanajaribu kumkwamisha na vitu kama hivyo kwaio nilitaka tu muisikilize hio uh, uh, uh, ya bwana makamba na kuwafungua macho kwamba hii hali isilivyo naamini kwamba huu ni mwanzo hali itakuwa mbaya zaidi huko mbele kwa sababu hii si vita kwa ajili ya tanzania hii ni kwaajili ya maslahi binafsi lakini nampongeza bwana januari kujitokeza uh, ku, hadharani kuongea kuhusu haya najua kuna watakatafsiri vibaya zaidi lakini alichokiongea ni cha msingi kwa sababu wakati tunataka mae, mazuri, kwa wanaoona aa kuna mazuri ya magufuli yaliyofanyika yaenziwe lakini pia tanzania si magufuli tnzni ni nchi watanzania wa la muhimu ni mustakabali wa tanzania na sio legasi ya magufuli hiyo hiyoa ya magufuli itaenziwa ita kama kuna mazuri atakayofanyika kwa tanzania basi mimi natumaini kuwa nitaendelea kufuatilia kuwaletea chambuzi hizi zinazohusiana na changamoto hii tunayokabiliana nayo na, tunayokabilina naayo, na abayo, kama bahiki, likipidi, ambayo kama alivyosema mwheshimiwa makamba kwamba hiki ni kipindi ambacho pengine Uh, chenye changamoto kubwa kwa tanzania kwa ujumla kutokana na mazingira haipaswi kuwa hivyo kwa sababu nchi um, si mtu na kuondoka kwa hakupaswi kuifanya tanzania isimame au anzania hatua uh, endapo kutakuwa na ushirikiano kutakuwa na ueka mbele maslahi ma, ya tanzania basi kila kitu kitakwenda vizuri basi mimi naomba niishie hapa niwatakie sa njema ndugu zangu waislamu tutakutana katika makala nyingine ijayo asanteni