wazo kuu kwa siku ya jumapili ni kujitenga na uovu na namani yake kibiblia sio sana ku Uh, kujiepusha na mateso lakini kuishi katika haki na kuishi katika nuru na si katika giza na si katika uwasi na ni muhimu sana na biblia inasisitiza sana jambo la kujitenga na uovu maana uovu unatuharibu sisi unaharibu ulimwengu na haumpendezi mungu sisi tunaomwamini yesu rhmtakatifu anaishi ndani na roho mtakatifu anatuwezesha kujitenga na uovu kila siku na tunafanya kadiri ya neno la mungu ambalo ni upanga wa roho lakini pia tunasaidiana wakristo kwa wakristo na kutiana moyo uh, kila tunapokusanyika na wakati tunapoombeana tunaweza kusaidiana kujitenga na uovu na kuishi katika Uh, wema na haki ya mungu biblia inaonyesha wito wa kukimbia dhambi hasa tunasoma katika paulo neno la ukali sana sio sana kukimbia kama kawaida lakini kwa mfano uh, wa mtu ambaye amekutana na simba kali uh, mbwa kali na anakimbia sana kwa juhudi na paulo anatumia neno hili kusema na wewe kimbia zinaa wa wa kwanza orin6kimbia kuabudu sanamu wa wa kwanza wakorin waraka wa pili kwa timotheo pili :22 kukimbia tamaa za ujana hasa maana yake ugomvi na ukorofi na katika waraka wa kwanza wa timotheo 611 anasema kukimbia na hali ya kupenda hela au kutamani hela Kujitenga na uofu, kimbia kimbia kwa sababu tunaokolewa kwa neema na kuzaliwa mara ya pili tumepata uhai mpya na hivyo inatupaswa kuishi kadiri ya uhai huo mpya na si ule wa zamani inatubidi kuzaa matendo ya hai na si matendo ya mafu katika waraka wa pili wa korintho suria 6 inasema kwa sababu ya wakofu na kwa sababu ya ahadi ya mungu kukaa na sisi Paswa kujitenga na na uovu wa wa pili 6,16 tena pana mapatano gani kati ya hekalu la mungu na sanam kwa maana sisi tu hekalu la mungu aliye hai kama mungu alivyosema ya kwamba nitakaa ndani yao na kati yao nitatembea nami nitakuwa mungu wao nao watakuwa watu wangu kwa hiyo tokeni kati yao mkatengwe nao aseme bwana msiguse kitu kilicho kichafu nami nitawakaribisha nitakuwa baba kwenu nani mtakuwa kwangu wanangu wa kiume na wa kike aseme bwana mwenyezi basi wapenzi wangu kwa kuwa tuna ahadi hizo na tujitakase nafsi zetu na uchafu wote wa mwili na roho huku tukitimiza utakatifu katika kumcha mungu katika ito ni neema ya mungu ambayo inatuwezesha na inatufundisha kujitenga na uovu hivi vyote tumeona sio tu jambo la kujitenga na uovu bali pia ni kujiunga na wema na kuenenda na sifa za kristo na tunda la roho neno la mungu linatufundisha juu ya sifa na tabia hiyo na kwa pamoja na kwa kufanya mazoezi tutajifunza na kujiboresha na kwa hivyo paulo alisema na timotheo kujizoweza katika utoua hilo neno la kujizoweza ni lile la mchezaji aliyejibidisha kwa nidhamu na kwa kujinyima na kwa jasho nyingi ili yoweze kujiimarisha na kushinda kwa michezo ni kujitahidi kukosa kujifunza kurekebisha kujitahidi tena kwa ukomavu na hekima zaidi na kuendelea kujizoweza katika utaua nafkiri kwa mwendelezo huo tunaweza kupata jambo la kututia moyo juu ya maisha matakatifu na namna ya kujitenga na uovu kwa hiyo nukuu hizi ni nyingi lakini umuhimu ni katika kujaribu kupambanua mwenendo wa utakatifu na katika matendo yetu katika maneno yetu mambo hayo yanapaswa kuonekana njia ambayo tunaweza kuishi na kumtukuza mungu kwa maneno kwa matendo hii inaleta utakatifu katika kumcha mungu ni ibada ibada labda si tuseme si tu jumapili pekee yake tumeenda kusali kwa masaa mawili na masaa matatu tumerudi nyumbani lakini maisha yote kwa ujumla matendo mema tunayopaswa kutenda na kuyatenda ni ibada kwa kasababu mungu anatukuzwa katika hayo na hii inatusaidia tunajitenga na uovu lakini pia kwa sababu tuna asili ya dhambi na tunaishi baada ya anguko ungamo au toba ni muhimu sana na namimi nataka niongeze maneno machache kwenye eneo hili la toba kwa sababu tunayo maisha ya kila siku na tuna vipindi vya kuungama tukienda makanisani na kadhalika lakini tukitaka kujitenga na uovu kweli mimi nadhani ni muhimu sana mtu ajue dhambi yake kosa lake ili alitubie hilo kwa ksa so, kitendo cha kutubu ni mchakato unaoanza na kujua kosa halafu kuhuzunishwa na kosa au kusikitishwa na kosa hilo au dhambi hiyo alafu nakukiri kwa kuomba msamaha nomba tulie hapa naeleza zaidi tofauti ya kusikitisha na kosa a kusikitisha na dhambi na kuogopa hukumu au dhabu kusikitishwa nimekosa ni, ni, ni nimeelewa kosa langu na ninahuzunika kasau kosa hili Lina, lina, lina madhara linanichafua uhusiano wangu na mungu linachafua utakatifu na mungu anasikitishwa mungu anaumizwa kwa makosa yangu kwa dhambi yangu kwa hiyo ninajua lakini ninasikitishwa na kile nilichokifanya kwa sababu matokeo yake hayana urafiki na mungu na nina, ninaona ninakubali kwamba nimemkosea mungu k ninasikitika kwa kumkosea mungu lakini nakufanya jambo baya ambayo linaharibu uhusiano wangu na mungu kwa, kwa kujua hii naomba sasa mungu anisamehe si kuhofia hukumu ya mungu lakini bila kutambua madhara ya kosa ambalo nimefanya hapana kwa sababu kile ninachokifanya kwenye kutengeneza na mungu kwa kusikitishwa na kuhuzunishwa na kosa langu kwa sababu ya matokeo yake na mungu ninapomwomba msamaha anaponisamehe ndio ni, anafuta ni adhabu anafuta hukumu kwa hiyo nimeepuka kwa njia hiyo kwenye uhalisia wa kutambua kwamba hii niliyofanya hifai na ninapaswa kumwomba mungu msamaha kuna watu maisha ya leo wanapokoseana alafu shauri linazungumzwa kwamba mike umenikosea na nimesikitishwa na kwasahili kwa sababu sana unasema unasema kwa picha ya wakristo, unasema, basi naomba unisamehe ya zbni yaani ni kauli inayoambatana na kutokutambua kosa ulilolifanya na madhara yake na vile limeleta maumivu kwangu ila unasema basi nisamehe samehe yaishe ko ni kama kufunika na kuto kutaka tuendelee kuzungumzia hiyo na kuboresha hali ambayo imetoa Uh, hii ni hali ya wakristo na watu wengi namna wanaishi mungu, uh, kwa hiyo hata mbele za mungu kwa makosa na dhambi wanaweza kufanya uh, na mtu anaweza kumaanisha hivyo hivyobasi so, mungu anisamee tu nimekosea hi lakini hajatafakari uhusiano wake na mungu na vile kosa lake linamchafua yeye na mungu kwa mungu ni mtakatifu na nayee amekosa hapa amefanya jambo la kusikitisha mefanya jambo ambalo linapelekea asila ya mngu ujdiia kwao ni muhimu sana uh, kujua kosa kutambua madhara yake kuzoneshwa na hiyo hali nafukiri na kuomba Sama, na hii pia inatusaidia kujitenga na uou asante sana nilitaka um, kusikia zaidi katika jambo hili kwa sababu nafikiri kuna watu wengi ambayo hawajuti kosa hawasikitishwa na kosa na uchafu ambaye wana f- wamefanya wanaogopa tu adhabu na ikiwa wanaambiwa hakuna adhabu kwa sababu yesu amekufa wanaweza kufikiri nitaendelea kufanya ile kosa kwa sababu ha- hawachukii uovu wanapenda uovu wanachukia tu adhabu lakini mtu aliyezaliwa mara ya pili mtu anayeongozwa nauro mtakatifu kama mungu anachukia uovu hasa uovu katika maisha yake ambaye alifanya kao anapogundua kosa lake anapotambua dhambi zake anajuta lakini hajuti kwa hali ya kwamba anaogopa kuhukumiwa anajuta kwa sababu ameishi kinyume ya hali yake mpya katika yesu na amefanya jambo ambalo linamchukiza mungu na kwa sababu anatamani kuishi kwa kumpendeza mungu, na si kumchukiza mungu anasikitishwa na jambo hili na unawezi kuona na mtoto uh, mtoto mara nyingi na, na mama au baba atafanya kosa na atachapwa atapata adhabu lakini hajuti ile tendo anajuta tu ya kwamba alichapwa kwao kama mama hayupo au baba hayupo atafanya kwa sababu anajua hamna Ha, ha, ha, ha, hamna kuadhabiwa lakini hii haifai hi, hi, kwa wakristo kwa sababu tumeizaliwa mara ya pili na katika uh, agano la kale mara nyingi tunapata picha hii kwa vile ambavyo wanaisraeli walikuwa na moyo mgumu uh, kwa maneno ya yesu walimwabudu mungu kwa midomo lakini moyo ulikuwa mbali lakini waliona tu ya kwamba uh, sisi tuna utaratibu huu wa kuleta sadaka kuleta uh, mnyama na kuchinja na itafunika uh, dhambi zetu lakini hawakutubu uh, walikuwa wana, wanafanya jambo la kujiepusha na hukumu na kwa hiyo katika isaya sura ya unapata neno kali la mungu ya kwamba mungu anasema anaochukia mambo hayo anaochukia1 mungu anasema na haa watu msilete tena matoleo ya ubatili uvumba ni chukizo kwangu mwezi mpya na sabato kuita makutano siyowezi maovu hayo na makutano ya ibada halafu anasema baadaye anachotaka si sadaka na matoleo kama hayo ambayo yanafanyika kwa ajili ya kufunika dhambi na mtu apate kujificha katika uovu wake lakini anachotaka ni toba na toba la kweli watu kujitenga na uovu kwa mfano anasema mstari wa 6 jiosheni jitakaseni ondoweni uovu na matendo yenu usiwe mbele ya macho yangu acheni kutenda mabaya jifunzeni kutenda mema takeni hukumu na haki wasaadieni walioonewa mpatieni yatima haki yake mteteni mjane halafu na ahadi ya msamaha mstari wa 18 haya njoni tusemezane aseme bwana dhambi zenu zijapokuwa nyekundu sana zitakuwa nyeupe kama theluji zijapokuwa nyekundu kama bendera zitakuwa kama sufu kwa hali hii tunaona hata katika biblia watu wa dini ambaye wameona kama vitendo vya dini ambavyo mungu aliwapatia kwa neema wamepindua kuwa njia ya kuficha dhambi na si kutubu kweli na kwa hiyo tunaona toba kweli ni ile ambayo mtu anasikitishwa an, anajuta sio adhabu lakini tendo lenyewe kwa sababu anajua ye yetena, si yeye tena si yeye tena N- ninaliona alipo haswa katika nchi yetu na nimeona kwa nchi jirani uh, kwenye makusanyiko ya mikutano ya injili mikutano ya kiroho mhubiri anahubiri halafu akimaliza anasema wanaotaka kumpa yesu maisha waje mbele na watakuja mbele alafu anasema nifuatishe sala hii ya toba alafu watamfuatisha sala ile ya toba mm sasa taabu ninayoiona kwenye jambo hilo labda ni njia nzuri lakini uh, sala ile ninaitoa mimi mhubiri ninaweza kuitoa kwa kadiri ya uelewa wangu juu ya dhambi na ilivyo mbaya halafu ninatamka maneno ya dhambi na namna mtu amefanya dhambi na kusema ko nifuatishe sema maneno haya halafu mtu anaweza kunifuatisha kwa kutubu, kwa kutubu na kwangu inawezekana yanatoka katika kweli katika maana lakini huyo anayenifuatisha hili jambo ni la moyoni mwake hili jambo ni la ufahamu wake hili jambo limeeleweka kwake na ametambua kwamba ana anahitaji ana, ana kuwa na uhusiano na mungu lakini kwa njia hii ameishi kinyume na mungu na sasa anatubu kweli ameelewa anamesikitishwa na sasa naomba msamaha kwa dhati ingawa maneno hayo yanayoongozwa si yake na pengine angetumia maneno yake yeye mwenyewe kwa sababu ameelewa na ameona vile amekuwa mchafu mbele za mungu na sasa anatafuta masamaha ya dhambi kutoka kwa mungu atumie maneno yake kwa kadiri ya ufahamu wake juu ya vile amekuwa mchafu mbele ya mungu na sasa anahitaji kuokolewa ahubidi tumetumia maneno yetu kuwaongoza watu lakini maneno hayo ni wameyachukua kama yao kama sehemu ya wao katika toba yao ya kweli na hii ni changamoto kwenye mikutano yetu mingi na hata ukifanya tathmini kwamba jana walitoka watu kumi katika mkutano wa wiki unaoendelea hao tulesho wanarudi ukiita tena wanakuja na kesho kutwa hao hao wanakuja Uki, ikipita miezi mitatu umekuja kufanya mkutano mwingine wa injili hapo hapo na ukaitisha wale wale wanakuja sasa ni wameelewa na jambo hili ilikuwa ni la kweli likuwa ni toba ya kweli kwa kuna changamoto mimi ku, nilipewa nafasi ya kuhubiri na nikaambiwa ukimaliza kuhubiri waite watu kuokoka nikasema sawa kasemasawa nikahubiri nikamaliza nikaita watu mbele wale wanahitaji mpa yesu maisha kuokoka wamesikia neno la mungu wameelewa wameona ni wenye dhambi waje mbele sasa kabla ya kuomba nao nawapa nafasi ya wao kutubu kwa maneno yao kwamba tubu tumia nafasi hiyo kutubu mwombe mungu msamaha wa dhambi zako kwa maneno yake walitokea wawili katika ibada na baada ya wao kutubu kwa maneno yao sasa mimi niliwaombea mm lakini sasa haikuwa imeeleweka na mwenyeji wa kanisa mchungaji lakini pia hata kwa wakristo kwa sababu ameshazoea imekuwa ni i desturi sasa kwamba wakiitwa mbele lazima ufuatishe sala ya toba mm. kwa wasipofuatisha inaonekana hii haijakaa sawa lakini mimi nataka kuhimiza wahubiri jambo hili la kutubu si jambo dogo ni jambo kubwa sana kwa sababu ni, ni njia ya mtu kuunganishwa na mungu kuunganishwa na kristo ka si jambo la kufanya ili mradi limefanyika lakini ni nzuri sana na ni muhimu sana kuhubiri neno la kweli la mungu alafu kuwauliza watu kama wameelewa na wanatambua ni wenye dhambi na wako tayari kutubu kuwapa nafasi watubu kwa maneno yao watubu kwa matamshi yao wakimaliza kutugu tunaweza kuwaombea mungu awape mwanzo na mwendelezo wenye utakatifu kwa maisha walioanza na, nadhani hii ni muhimu na wahubiri niwatie ni moyo na kuwaimiza tuache ile mazoea tuache mazoea kwamba tulikuta tangu sisi tukiingia kanisani tulikuta hii njia inatumika hmm tuende mbele zaidi tutafakari zaidi hmm. kwa sababu kutubu ni jambo kubwa sana hmm. la kumleta mtu karibu hmm. na mungu kwa njia ile ya imanijambo hmm. uh, ambalo nina wafundisha wanafunzi wetu hapa ni kujaribu ku elewa tofauti ya toba kuu na toba la kila siku na toba kuu ni ile ambayo tunaokolewa tuna tunasikia habari njema ya yesu na tunaacha ile dhambi ya kuabudu sanamu mm-hmm. uh, uh, kuishi kwa uasi wetu kwa ujumla kumtumikia shetani na tunamgeukia mungu na hii toba kuu tunafanya mara moja mm-hmm. na tunaokolewa mm-hmm. lakini kwa sababu ya ile toba kuu na kwa sababu sasa tumegeuka nasa, ni watu wa mungu na si tena watumwa wa dhambi kila siku mm-hmm ina tubidi kuhachana na, na dhambi okay, na tunaweza kutambua katika maisha yetu dhambi mbalimbali mbali. na hali ya toba la kila siku uh, kutafuta msaada wa mungu katika neno lake na kwa roho wake na kuishi katika kuachana na, na mambo ma, maovu na kufisha matendo ya mwili kwa roho na kutembea katika nuru a kuenenda katika nuru hali hii inapendeza mungu inapendeza mungu na inamtukuza hatupaswi leo kuwa wakamalifu lakini tunaitwa kila siku kupokea neno la mungu kwa imani na kulifanyia kazi katika maisha yetu na nikiweza kurudia katika ile wazo la kujizoweza uh, hii ni kazi ya mungu indani lakini pia kwa sababu mungu anafanya kazi ndani sisi tunapaswa kujitaidi hatuwezi kukaa kama kuna direva tumepanda kwenye ndege na sisi tunakaa nyuma tu na kusubiri hatuwezi kukaa kwa uvivu tunapaswa kujitahidi na ndiyo lugha ya bibulia ni, ni kutumia bidii kujitaabisha na kujizoweza21 inaonyesha hivyo kwa kuonyesha uh, wito kwa sisi kujitahidi kila siku kuishi kwa ajili ya haki na kweli na na kuachana dhambi lakini anasema tunaweza kwa sababu mungu yumo ndani kufanya kazi hiyo wa, Philippi, sirapile, wa basi wapendo wangu kama vile mlivyotii siku zote si wakati mimi nilipokuwapo tu bali sasa zaidi sana mimi nisipokuwapo utimizeni wakovu wenu wenyewe kwa kuogopa na kutetemeka kwa sababu kwa maana ndiye mungu atendaye kazi ndani yenu kutaka kwenu na kutenda kwenu kwa kulitimiza kusudi lake jema tunapata tatizo ikiwa, ikiwa tunarithika na hali yetu ni kweli tuko salama katika bwana yesu bali usalama huo unapaswa kututia juhudi kukomaa katika mambo ya kiroho na hasa kukimbia na kujitenga na dhambi kama kusema uh, uongo a kwana hasira na ukorofi na kunung'unika mambo yasiyo na usafi kama uashirati na zinaa na udhalimu wowote inatubidi wa kristo inatubidi kabisa kuwachana na mambo kama kumdharau mtu au kumtendea vibaya au unyanyasi wowote wa, wa mtoto au mke au mtu yeyote na si jambo la kusema tu aitatokea lakini biblia inasema jitaidi jitaili kimbia jizoweze katika mambo hayo mungu yume anatenda ana kazi ili upate kuishi katika nuru na haki na upendo na utakatifu na upole na kwa nemo yake na neno lake na kanisa lake na roho wake anatupa msaada kila msaada na wewe sasa jitenge na uovu vua utu wa kale na sifa zake na ufananishwe na yesu kwa mambo muhimu upendo tumaini imani uvumilivu upole kiasi utu wema fadhili uaminifu na vitu vyote vilivyo safi tunapata shida ikiwa mkristo anasema niko sawa ameokoka anaanza kusali ameachana na pombe labda ameachana na kuenda kwa mchawi ya mganga an, an, anajiunga na hudumu ya kanisa lakini mambo ya moyo hashughuliki anakaa hapo hapo na kwa mambo ya roho hali yake ni ile ile wakati wa kuokoka na siku zote lakini mungu hataki hivyo mungu anataka kila siku tuweze kukua akufananishwa zaidi na yesu kwa kuendelea katika mambo hayo hatuwezi kuridhika na kusema lakini sasa asitumii tena pombe kwa iniko sawa lakini, kila siku, kwa neno la mungu kwa roho wake kufisha matendo ya mwili labda wewe unapata shida ya ukorofi labda wewe ni mtu ambayo unatumia sana maneno ya usingiziaji labda una uchungu moyoni labda unakoswa kumsameha ndugu labda kama wale wa jangwani japo umeona neema ya mungu hurithiki na neema yake na unalalamika na unaangalia kwa kutamani maisha ya utumwa wa dhambi na chango mauto ni pale, pale ambapo sisi watumishi labda tuna waacha watu lakini watu wanakaa wana katika hali ile ile baada ya kutubu labda um, dhambi kubwa wanasema niko sawa lakini yesu anasema mambo hayo yote maovu yanatoka katika moyo kwayo natubiri kujitaili katika mambo hayo Kena, hiyo ni muhimu sana ni muhimu sana kutafakari kwa njia hiyo kwa sababu kuna watu wanaoshuhudiwa wema na si wema huo kwa sababu ya maisha ya kiroho ni maisha ya kijamii hagombani na watu si mkorofi wa kupiga watu labda hanywi pombe nlabda haibi vitu vya watu na mambo muhimu yanayokubalika katika jamii huyu mtu anaonekana anahuo mwenendo kwa hiyo uh, lakini hajaokoka mm. hajaokoka mm. ila kijamii angalau anakubalika kwa sababu ya tabia hizi za kutokufanya mambo ambayo yanaweza kuathiri wengine katika jamii sasa hii haitoshi kwa sababu um, kama walivyosema mwanzo uh, ile habari katika wakolosai moja uh, kumi na tatu asema naye alituokoa katika nguvu za giza akatuhamisha na kutuingiza katika ufalme wa mwana wa pendo lake ambaye katika yeye tuna ukombozi yani msamaha wahab sasa uh, kwa mtu ambaye hajaokolewa hajaokoka bado k yuko kwenye maisha ya utawala wa dhambi dunia shetani na mwili lakini wakati mtu huyu anaokolewa kinachofanyika ni ana olewa katika utawala ule sasa naingia katika utawala huu wa mungu na yesu sasa anapoanza maisha ya huku kuna shughuli zake za kuendelea kuuziishi ili aendelee kukua na naaendelee kuwa mtu mpya kila siku ameshakuwa mpya katika kuanza maisha lakini kwa kadiri anavyoendelea ana, kuna mabadiliko na ukuaji unapaswa kutokea na kuonekana ndani yake kwa uwazi k hii ni muhimu sasa kuna shughuli hapa uh, kwenda kanisani vipindi vya maombi iwe ni nyumbani iwe ni kanisani kusoma bibilia alafu na kuyaishi yale ambayo anajifunza kwa sababu so, kwa kadili anavyoyaweka katika matendo ndivyo anavyoondoa au kupunguza kila siku aina ile ya maisha yaliyoishi kule tutumie mfano wa kusema alikuwa mwenye dhambi kwa asilimia miamoja katika matendo yake sasa yale matendo yanaanza kupungua taratibu kwa so kuna matendo mema yanakuja kulingana na maisha ya huku katika ufalume wa mungu labda ilikuwaan uh, yani kwa kadiria hii inavyopungua huku napandainapanda mm. maisha ya kiroho maisha ya kikristo maisha ya ibada mwenendo wa utakatifu angalau kila wakati kuna mabadiliko yanatokea na haitaisha haitaisha mpaka zil aafu bado yuko hai lakini inapungua mm. inapungua hadi wakati ule ataondolewa mm. kwa maisha mm. kwa hiyo ni muhimu sana kuwe na ukuaji na hii inatusaidia na inakuwa ni kujitenga na uovu kwa so, najitenga na uovu anazidi kukua katika maisha ya kiroho katika maisha ya kikristo katika maisha ya ibada na mwenendo na tabia vinaweza kuonekana katika ukuaji wake na hii inaweza kutia moyo na wengine kwamba fulani nawezakutiamoyo hivi bwana sasa amebadilika kwa kwa nini shuhuda wake kwa sasa sana na kwa hii ni tofauti tofautisanu ii i muhimu sana na yale maungamo baada ya tukio kuu la kuhamishwa katika ufalme wa mungu wakati mtu anaokolewa kwa mara ile ya kwanza sasa yale maungamo ya kila siku pia ni moja ya tabia ya kiruhu amba anajua amekosea ahi ahitaji mtu mwingine kuja kumuongoza. lakini roho yake ni kiongozi wake uongoz od na kuhuzsha juu ya hii ambayo amekosa na anaweza kutub popote pale alipo nyumbani kwake kazini kwake barabarani shambani wapi anaweza kutubia anaweza ungama kwa ile ambayo amekosa sikusubiri jumapili pekee yake amba ni jumapili ndio nitatubu hii hiisoroho ah, ah. yuko ndani na mungu anaishi ndani yetu kwa roho mtakatifu tunaweza kuona yale tumekosea tunapaswa kutubu na hii natuwezesha na toba kibiblia ni zawadi ya mungu kwetu ni yesu anayetuwezesha kufanya hivyo hmm. uh, kwa roho wake kwa neno lake kwa hiyo sisi kwa imani hmm tunaweza kutubu na kuachana na mambo hayo na kumwishia yesu kwa kila sehemu ya maisha yetu Somala, waraka ni yetusomo arawt1 waraka wa kwa maana ndugu zangu sipendi mkose kufahamu ya kuwa babu zetu walikuwa wote chini ya wingu wote wakapita kati ya bahari wote wakabatizwa wawe na musa katika wingu na katika bahari wote wakala chakula kile kile cha roho wote wakanywa kinywaji kile kile cha roho kwa maana waliunywea ma mwamba wa roho uliowafuata na mwambo ule ulikuwa ni kristo lakini wengi sana wao mungu hakupendezwa nao maana waliangamizwa changwani basi mambo hayo yalikuwa mifano kwetu kusudi sisi tusiwe watu wa kutamani mabaya kama wale nao walivyotamani wala msiwe waabudu abudu sanamu kama wengine wao walivyokuwa kama ilivyoandikwa watu waliketi kula na kunywa kisha wakasimama wacheze wala msifanye washarati kama wengine wao walivyofanya wakaanguka siku moa watu 2 elfu wala tusimjaribu bwana kama wengine wao walivyomjaribu wakaharibiwa na nyoka wala msinungunike kama wengine wao walivyonununika wakaharibiwa na mharabu basi mambo hayo yaliwapata wao kwa jinsi ya mfano yakaandikwa ili kutuonya sisi tuliyofikiliwa na miisho ya zamani kwa hiyo anayejidhania kuwa amesimama na anglia asianguke jaribu halikuwapata ninyi isipokuwa lililo kawaida ya wanadamu ila mungu ni mwaminifu ambaye hatawaacha mjaribiwe kupita mwezavyo lakini pamoja na lile jaribu atafanya na mlango wa kutokea ili mweze kustahimili hapa palo anawakumbusha juu ya histori ya israeli baada ya kukombolewa kutoka misri na kupewa sheria na hema ya kukutania baada ya kutazama neema ya mungu katika kuwakomboa uh, katika misri na kuwatolea maji na chakula jangwani kwa linda na adui na japo mungu alikaa nao na kuaongozwa waisraeli walikuwa na moyo mgumu na kumwasi na kufa jangwani mungu hakupendezwa nao maana aliwaokoa na kuwapa njia ya kuishi bale kwa kiburi hawakumpenda wala kumsikiliza hawakuvumilia katika imani lakini walitamani mabaya shida ni hali ya kumdharau mungu kwa sababu walijiona sasa wako salama kufikiri wanaweza kupokea kwake lakini sikumwamini na kuwa nahusiana naye lakini usalama wetu katika uakovu unapaswa kututia moyo kumwamini mungu na kumtii na si kutafuta sanamu na uasharati na kulalamika na sasa watumishi wengi wanafanya kosa hapa la kuondoa usalama au hakika na kwa hofu kujaribu kuleta motisha na shauku ya kumtii mungu kana kwamba mashaka na hofu ndiyo njia za bwana za kuleta juhudi lakini tatizo ni moyo mgumu na kukosa kuamini au kukosa kuendelea kuamini kwa, kwa leo sisi tunaweza kumfikiria mtu anayeomba sala ya toba na kubatizwa Kana kwamba ndivyo wakovu wake halafu na anaendelea na maisha yake ya upagani huyu mtu hamwamini yesu wala haendelei na havumilii katika imani tukiona watumishi tukiona mtu ambaye anasema mimi ni mkristo lakini ha, haishi, ha, haishi sawasawa na neno la mungu haonyeshi matunda ya imani suluhisho si kumtisha lakini kumhubiria njili apate kutazama yesu na kulisha imani yake na kumtia moyo imani ianze sasa uh, kuleta matokeo ya kuachana na, na dhambi na kuishi kwa mungu pala wanatia moyo wa kristo hapa wajifunze katika mfano huu wa kwa sababu ya kuasi kwa na moyo uh, mgumu japo walikombolewa katika misri hawakupata kurithi nchi ya hadi wakovu wao walipata kuonja lakini hawakupata ukamalifu wake kwa sababu waliacha kuamini na walimwacha mungu na waligeukia sanamu na mabaya kwa sisi ambayo tumempokea yesu na wakovu huu wakovu wetu ni mara moja kwa milele si kama tunaokolewa tena na tena na tena na tena mara moja kwa vile lugha ya kuzaliwa mara ya pili tunaona tunaokolewa mara moja kwa milele lakini kwa mfano wa hawa watu wa jangwani hawa watu hawakuingia katika ukamilifu wa wakovu wao walianguka jangwani na sisi pia hatujaingia bado katika ukamilifu wa wakovu wetu ukamilifu ni wakati wa ufufuo na uumbaji mpya wakati yesu atakapo rudi halafu na sisi tutakamilishwa hivyo hali yetu ina inafanana nao tumeokolewa kweli lakini hatujakamilishwa hivyo hali yetu ina fanana na, na wanaisraeli waliopo jangwani na inatubidi na sisi kuendelea katika imani kila siku kumwamini yesu na kutokuwa na moyo mgumu kila siku kujua kabisa tuko salama kwa sababu ya kazi ya yesu na hivyo kuendelea kumwamini na kujitahidi kumtii tunaokelewa kabisa kwa imani na imani halisi ni imani inayodumu hadi mwisho na imani inayojitokeza katika kumtii mungu na kuachana na mambo kama uashra uashirati na kuabudu sanamu. hapa paulo anatoa onyo juu ya vile vitu ambavyo vinaweza kuharibu imani kwa kutamani mabaya hasa majaribu makuu ya kuabudu sanamu zinaa au uashirati kununungika kujaribu kristo mabaya hayo ni makali na yanavunja uhusiano wetu na mungu lakini neno la faraja ni uaminifu wa mungu mungu hata tuacha hawezi na hivyo atakubali uh, tu majaribu ambayo tunaweza kuvumilia akushinda na atatusaidia ili tuweze kushinda msaada wa mungu ni roho wake anayetuongoza neno lake linalotuimarisha na watu wake wanaotutia moyo msaada wa mungu ni neno la furaja katika njili ya kwamba kama inavyosema waraka wa kwanza wa yohana sur ya p yesu aliyepo binguni ni mwombezi wetu na kipatanishi chetu yesu ni sababu tumepata msamaha na sababu tutaendelea kupata msamaha hadi milele yesu ni sababu ya kushinda majaribu na kuishi katika utakatifu kwa hiyo tunapojaribiwa kutenda dhambi ebu tumtazame yesu ili tuweze kushinda lakini ikiwa tunaanguka tukishindwa na dhambi basi na tutazama yesu tumtazame yesu kwa ajili ya msamaha ili yesu aturejeze na, na kutupa nguvu ya kuvumilia katika imani tunaokolewa kwa imani na si uwezo wetu wa kutii kila kitu na kushinda kila jaribu tunaokolewa kwa imani hivyo wito wa yesu ni kwamba tutaendelea kila siku kujikabidhi kwake na kumtegemea kwa sababu indiye mokozi wetu mkuu amen mchungaji nashukuru sana kwa mawazo na mafundisho yako mazuri tunashukuru uh, sana kwa kusikiliza na ikiwa utapenda kuandika komenti karibu kutuandikia maswali karibu kushirikisha na marafiki karibu sana na natutendelea wiki ijayo mungu akipenda nitaomba mchungaji atuombe. baba mungu wetu tunakusifu tunakutukuza kwa siku hii ya leo na kwa nafasi hii ambayo ametupatia tumetafakari na kujifunza kutoka kwako kuhusu kujitenga na uovu tunaomba utujalie hekima ili tujitenge na uovu kwa kuishi maisha matakatifu maisha ya kukucha mungu wa kweli uliye hai utujalie neno hili likawe kwa wingi mioyoni mwetu na ndani yetu ililiwe kiongozi wetu wa namna ya kutuongoza ili tujitenge na uovu na mungu ukapate kutukuzwa kwa yesu kristo bwana wetu tunaomba amenamn