wanyesu asafiwe tunakukaribisha katika mafundisho yetu ya leo mimi ni mwalimu maiki mchungaji wlson mmasa leo tunafundisha masomo ya jumapili la tatu wakati wa kwaresma ambaye ni juma pili hii tarehe tatu mwezi wa tatu wazo kuu la siku ni kujitenga na uovu ambalo ni jambo muhimu sana kwa wakristo wote na hasa watumishi na wachungaji na tutatafakari mafundisho ya biblia juu yake lakini kwanza tusome na kutafakari somo la njili ambalo ni njili ya luka sura ya kumi na tatu mstara wa kwanza hadi wa tisa karibua mchungaji bibilia inasema na wakati huo huo walikuwa walikuwapo watu waliompasha habari ya wagalilaya wale ambao pilato alichanganya damu yao na dhabihu zao akawajibu wakawambia je mwadhani ya kwamba wagalilaya hao walikuwa wenye dhambi kuliko wagalilaya wote hata wakapatwa na mambo hayo nawaambia sivyo lakini msipotubu ninyi nyote mtaangamia vivyo hivyo au wale kumi na wanane walioangukiwa na mnara huko sloam um. ukawaua mwadhani ya kwamba wao walikuwa wakosaji kuliko watu wote waliokaa yerusalemu nawaambia sivyo lakini msipotubu ninyi nyote mtaangamia vivyo hivyo akanena mfano huu mtu mmoja alikuwa na mtini umepandwa katika shamba lake la mizabibu akaenda akitafuta matunda juu yake asipate akamwambia mtunzaji wa shamba la mizabibu tazama miaka mitatu hii naja nikitafuta matunda juu ya mtini huu nisipate kitu ukate mbona hata nchi unaiharibu akajibu akamwambia bwana uache mwaka huu nao hata niupalilie niutilie samadi nao ukizaa matunda baadaye vema la usipozaa ndipo uukate tunaweza kujua mkazo wa yesu kwa urahisi katika kifungu hiki kwa sababu ya marudio mara mbili yesu anasema kutubu na baada ya hiyo kuna mfano wa mtini wakuonyesha umuhimu wa uh, kuonyesha matunda mara zote kuna haraka na hii inaendana na mazingira kwa mfano katika sura ya 12 na mstari wa 58 inasema maana unapofuatana na mshitaki wako kwenda kwa mwamuzi hapo njiani fanyi bidhii kupatanishwa naye asije akakuburuta mpaka mbele ya kadhi yule kadhi akakutia mikononi mwake mwenye kulipiza na yule mwenye kulipiza akakutupa gerezani kuna wazo la kutubu kuonyesha matunda ya toba lakini pia kuna wazo la haraka yani kuna wakati ambapo si mudo mrefu na hukumu itakuja na hivyo hakikisha kabla ya hiyo ama umepatana ama umetubu ama umeonyesha matunda ya toba a matunda ya upatanisho na mudo huu mana anaongea na wanaisraeli unatimilika hasa katika msalaba wake si muda mrefu mana yesu anaendea yerusalemu lakini kwa neeme ya mungu a, sisi wa mataifa sisi tunaoishi baada ya yesu bd ya ufufu wake sisi tumepewa muda zaidi lakini kama petro anavyosema katika waraka wa pili wa petro sura tatu bado ujumbe ni ule ule kupatana na mungu kutubu kabla ya siku ya mwisho kabla ya mwisho ikiwa labda ni wakati yesu atakaporudi au labda ni wakati ambapo sisi tutafariki mchungaji unaona nini mkazo wa yesu hapa na ina maana gani kwa mhubiri msikilizaji um, wa neno lake uh, kwanza naona uh, mambo kadhaa uh, kwanzia mstala wa kwanza hadi wa tano kuna mambo makuu mawili uh, yesu anapata habari au simulizi juu ya matukio ya maafa yaliyotokea kwa hiyo kuna wazo la kifu hapo alafu pili uh, majibu ya yesu mara mbili anaonyesha wazo la kutubu kwa sababu anaambiwa juu ya wale waliokufa lakini anasema msidhani hawa walikuwa wenye dhambi zaidi na ndio maana wakafa hata ninyi msipotubu mtakufa kama wow. wao ko moja hadi tano mambo hayo mawili lakini pia uh, sita hadi tisa kwenye mfano ule tunaona kuna uh, kuzaa matunda lakini pia kuna wazo la hukumu kwa sababu uh, yesu anasema anataraji kuona matunda kwenye mti huu lakini mti huu hauna matunda na anasema ukatwe unaharibu aridhi unaharibu njhi kwa hiyo wazo la kukata ni wazo la hukumu kwa sababu lengo si kuongea mambo ya mti lakini haswa juu ya watu ambao wanaishi katika ufalme wake uh, watu ambao hawazai matunda uh, ya maisha ya kikristo maisha ya ukovu maisha matakatifu na yesu anaonyesha kuna hukumu ikiwa watu hawaishi maisha hayo kwa hiyo tunapata mambo hayo muhimu ambayo tunaweza kuendelea kujifunza ndani yake na tukatiwa moyo kuona kwamba uh, nini tunatakiwa kama wakristo tunaoishi sasa biblia inatufundisha nini na tunapaswa kufanya nini na ha- hayo matukio ambayo yesu anasema hapa um, yanatajwa hapa um, kihistoria hatujui um, zaidi ya hapa uh, kilichotokea lakini si muhimu sana kwa sababu kama unavyosema um, ni habari ya watu kufa na yesu anatumia nafasi hii kufundisha mambo ma- mawili muhimu uh, kwanza ni kwamba ha watu si wenye dhambi kuliko wengine mm. uh, jambo hili halikutokea kwa sababu ya adhabu moja kwa moja juu yao biblia inasema watu wote ni wenye dhambi na sisi tunaposikia habari ya maafa kama hiyo tunaweza uh, kukumbushwa juu habari ya hukumu ambayo inakuja ina uh, na ina inafanya matukio hayo mabaya kuwa kama ishara matukio hayo mabaya kuna aina mbili kuna tendo ovu la mwenye ovu wa kuwaua watu bila haki halafu kuna ile mnara ambaye ilianguka na hii inaweza kuwa kwa sababu ya ujenzi mbaya labda au kwa sababu ya bahati labda uharibifu wa ujumla tu lakini inaonyesha uh, kwa mfano ya kwamba hii um, matukio mabaya yoyote inaweza kuwa ishara ya hukumu ambaye inakuja kwa sababu ya dhambi na hukumu hiyo tunaona katika njili inatokea pale msalabani yesu anapohukumiwa kwa dhambi zetu lakini hii tena itakamalika siku ya mwisho yesu atakapo rudi na kila mtu ambaye anamwamini yesu atahesebeiwa haki siku ile kwa sababu ya imani lakini kila mtu asipomwamini yesu atahukumiwa na adhabu na yesu anawaambia chukua nafasi kukumbushwa juu ya hukumu na ikiwa unasikia habari ya hukumu utafanyi nini tatubu tatubuahani pia kuna jambo muhimu hapa juu ya kifo kwa matukio yote mawili yaliyotokea ambayo yesu anapewa taarifa hapa uh, na kama walivyotangulia kusema uh, simulizi hili la kuambiwa juu ya kifo cha wale ambao wamekufa ni ukumbusho wa, wa kifo chetu pia kwa sababu walitumia muda kujadili kwa kawaida msiba ukitokea watu wataongea kuhusu msiba n mawazo yao ni kusimulia habari ile lakini yesu anachotaka pia hata wao wanaosimulia wa, kwamba hii ni nafasi yao wanakumbushwa kwamba kama hawa wamekufa hata na ninyi mtakufa kwa hiyo ni muhimu sana kujali uh, maisha yetu hali ya mioyo yetu lakini na mwisho wetu utakuwaje kabla ya kifo kutupata kwayo hi, hili lilikuwa ni jambo la ukumbusho si tu kuongea juu ya wale waliokufa lakini hasa na ninyi pia mnaongea kifo hiki ni ukumbusho na maandalizi kwenu kao nadhani hili ni muhimu sana kwa maisha na hata sasa kwamba mahali popote inapotokea msiba kifo juu ya wengine ndio tunaweza kuongea habari za kifo lakini pia tunakumbushwa na sisi tutakufa na ni muhimu sana kujali hali yetu maisha yetu mioyo yetu uhusiano wetu na mungu na utayari wa kifo chetu itakuwaje na hii ni muhimu sana nilikuwa na rafiki ambayo alienda kwa daktari na daktari alisema isipokua uache kuvuta sigara mara moja utakufa hakika halafu na rafiki aliacha saa ile ile kuvuta sigara na alipewa onyo juu ya kifo na njia ya kukwepa ku anglau kwa muda halafu akafanya na yesu anasema kuna hukumu na yesu anasema kweli na hukumu inakuja kwa watu wote watu wote watuhukumiwa na neno la yesu katika uh, kumsaidia mtu kwa habari ya hukumu ni, ni kutubu yani kuacha kuabudu sanamu kuacha kufuata njia zake mwenyewe na kumgeukia mungu katika imani na akifanya hivyo ya ahadi ya mungu ataheseviwa haki na ataingia katika uzima wa milele na kibiblia toba au kutubu uh, sio sana uh, jambo la kutenda um, ni jambo la kugeuka ni jambo la mtazamo wa moyo una mwelekeo gani mwelekeo kwa uwasi uh, kwa wewe binafsi kwa sanamu kwa sheitani au unawezi kugeuka na kuwa na mwelekeo wa yesu na kumwamini yesu kutazama mungu uh, na kuwa na moyo wa kumtii na kama uh, inavyosema hapa kwa mfano wa mtini na kama yohana baptizaji alivyosema sura tatu na msa wa nane toba ni kumgeukia mungu lakini tukimgeukia mungu tutakuwa na matunda matunda yenyewe sio sana toba lakini ni matokeo ya toba kwa vile ambavyo sasa tunatazama mungu na tunaishi kwa ajili yake tutakuwa na matunda katika maisha yetu tutacana na uashirati na zinaa na kusema kusem uongo na tutaishi katika kweli na nuru na haki ya mungu kwa kwahio kuna neno hili la yesu kutubu kutubu ni kumgeukiwa mungu kwa imani na hiyo imani italeta matunda katika maisha yetu kama ule mfano wa mtini lakini uh, kuna mambo ambayo watu wanawezi kuwa na maswali mengi uh, juu yao katika uh, kifungu hiki na ni kifungu muhimu sana kutusaidia kuelewa mambo ya mateso na mambo ya dhambi na mambo uh, ya adhabu kwa sababu yesu na, anasema hapa kimsingi hatuwezi kusema maafa au matokio mabaya juu ya mtu ambaye yanasababisha kifo chake au labda ni ugonjwa au anapata madhara mengine si kwa sababu ya dhambi a kuwa mwenye dhambi kuliko wengine lakini watu wengi wanaweza kuwa kuchura mstari moja kwa moja wanasema uh, hii hadhabu imetokea katika maisha yako kwa sababu ya dhambi fulani ambayo umefanya halafu wanawezi kusema uh, uh, tengeneze dhambi hiyo halafu na ile lana au ile adhabu au ile kitu kitaondolewa lakini biblia ina mtazamo tofauti na japo hatuwezi kusema zaidi leo kitabu cha ayubu kinafundisha sana kuonyesha kwamba mtazamo huu si sahihi na si ya biblia kwa sababu ayubu alipata mateso, mateso makali lakini ayubu alikuwa mwenye haki na rafiki zake walikuja nasema walimwambia lakini wewe umetenda dhambi lakini ayubu anasema sikutenda kutenda dhambi na mwisho wa kitabu kile inasema ya kwamba mateso hayo si kwa sababu ya kumwadhibu ayubu kwa sababu ya dhambi lakini kuonyesha ima, uhalisi wa imani yake na utukufu wa mungu ka tunahitaji kujua na kujifunza kuna sababu pana kwa ajili ya mateso na maafa katika maisha yetu na hii si kusema haiwezikani ya kwamba jambo fulani ni adhabu a kwa sababu ya dhambi na pia biblia inasema sana kuhusu kuvuna jinsi unavyopanda ukipanda kwa uharibifu ukipanda katika upuuzi au upumbavu utavuna vivyo hivyo lakini ukipanda kwa hekima utavuna kwa hekima kawaida lakini tunaweza kusema nini mchangaji sadiwatu na mambo hayo labda tuanze na suali hili matukio mabaya au maafa yanatokea kwa sababu gani na kuna uhusiano gani na dhambia na, nadhani ni muhimu kurudi kule mwanzo kabisa gano la kale sura ya tatu katika anguko la mwanadamu kabla ya anguko kuna mambo mungu alisema alisema na kwa sababu ya kutwa wa damu ilipelekea anguko kwa hiyo akaanguka dhambini alafu na ile mungu alisema ya kwamba kila tunda hili na otakufa na adhabu ya, ya dhambi ile ilikuwa ni kifo kwa maana ya hukumu kwa hiyo baada ya ingawa hakufa siku ile ile katika maisha ya mwili lakini kiroho tayari uhusiano na mungu ili kuemesha haribika kifo cha kwanza na, na kifo si tu ku, uh, kusimama kuishi lakini ule uharibifu wote ambayo unahusu unhus, na kifo ugonjwa na kuzeeka kuchakaa mambo hayo yote inakuja ina kwa sababu ya neno lile hmm. utakufa kweli ndio kwa hiyo ni ule mwisho wa maisha ya mwanadamu katika hali ya maisha ya duniani ya mwili uharibifu kwa ujumla umeingia ume na unatawala maisha ya mwanadamu kwa sababu ndio hata akiokoka kuwa mtu mpya katika kristo lakini mwili ni ule uleule wasilile la dhambi kwa hiyo jambo la kifo limeanzia mbali alafu baada ya kuingia baada ya anguko uharibifu umeingia na ndani yake matokeo yake ni mengi kwahiyo inapotokea mtu amekufa inapotokea jambo baya kutokea kwa sababu kifo ni jambo baya kwa maisha ya maishamwaadamnapotokea so inaondoa inaondoa kwa, kwa sababu ile asili ipo tayari maana s sisi tulioanguka wakati wa adamu ila sisi ni matokeo ya kizazi kile kwa hiyo tunakuja tuna na asili a uuasi inapotokea kifo uh, inawezekana kuna dhambi ambayo mtu ametenda ikapelekea kufa lakini pia eh, ni, ni, ni ile amri ya kuwepo kwa kifo haijalishi namna mtu anaondokaje lakini ile amri ya kuwepo kwa kifo kwa sababu ya anguko kwa sababu ya dhambi inaweza kupelekea mambo haya mabaya yote kutokea kwao nadhani hapa ni, ni zote mbili uh, inawezekana kifo kikatokea kwa mtu kwa sababu ya dhambi kwa mfano alikuwa naiba akakamatwa akauawa mm kwa hiyo amekufa katika tukio la dhambi ambalo alikuwa nafani. au katika hali ya ya ya ugonjwa ugonjwa ugonjwa hata pia kwa nini mwili unapata ugonzwa, dhaifu mpaka kufa ni ile asili ya dhambi, asili dhambi uharibifu a ni wa uharibifu kwa hiyo hii inaweza kutokea lakini pia jambo la kushangaza ni majibu ya yesu sura ya ti mstai wa pili yohana uh, sura ya ti mstari wa pili anasema wanafunzi wake wakamuuliza wakisema rabi ni yupi aliyetenda dhambi mtu huyu au wazazi wake hata azaliwe kipofu yesu akajibu huyu hakutenda dhambi wala wazazi wake bali kazi za mungu sidhihirishwe ndani yake kwa hiyo swali hili lilikuwa muhimu kwa sababu ya hali ya mtu huyu ambayo si kawaida na watu wengine kwa sawasawa sawa. lakini sasa shida ni nini kwa nini yamezaliwa hivi na wengine hawako na hali hii Jei ni shida yake au ni shida ya wazazi anasema hapana si wote si wazazi wala yeye lakini ni kazi ya mungu idhiirishw kazi ya mungu idhiirishw maanayake ni nini uh, mungu anaendelea kutuumba katika upekee katika utofauti tulionao na unaweza kuonekana kwetu kwahiyo wakati mwingine hali ile inaweza kuwa uh, inaweza kuonekana ni mbaya uh, mtu ame, ame, ame, amezaliwa hali hii ya uh, mavu hawezi kufanya shughuli kama wengine hawezi kuishi kama wengine Koi, si taarifa njema si habari njema kwa mtoto akizaliwa wa namna hii lakini habari hii ambayo si njema yesu anasema haijasababishwa na mama ake au baba na haijasababishwa na yeye lakini ni mungu ameumba ame, ame katika upekee huu ameumba katika katia keeo tunaweza kumjifunza mungu katika upekee wake kwa hiyo hata kama inaonekana ni mbaya ndiyo lakini uh, si kwa sababu ya kosa la huyu na kosa la huyu bali katika upekee wa mungu wa maamuzi na na na, na vile amekusudia iwe kwa hiyo mambo mabaya yanaweza kutupata inawezekana ni matokeo ya dhambi zetu au inawezekana ni mapenzi ya mungu jambo hili litokee ameruhusu litokee bila kusababishwa na, na kosa ingawa hali ya mtu huyu kwa asili ni mwenye dhambi na ilitokana na anguko la hai a asili yake kwa hiyo nadhani kwa mchango wangu ni zote mbili zinaweza kutokea kwa sababu ya dhambi kama matokeo au udhihirisho wa mungu katika upekee wa kuumba kwake kwa hiyo uharibifu na, na kifo ni kwa sababu ya dhambi lakini dhambi ya adamu na hawa na dhambi ya ujumla kwa wanadamu mm-hmm. na kwa sababu sisi wanadamu sasa tunaishi katika ile hali ya kuwa ne nje ya bustani hatuishi karibu na mungu hatuishi karibu na uh, mti wa uzima mm-hmm. na kwa sababu hiyo tunakabiliana na mambo mabaya matokio mabaya na uh, ugonjwa na kifo lakini pia inawezekana katika maisha ya mtu fulani ya kwamba ametenda dhambi na anapata matokeo ya dhambi yake hapo hapo lakini zote zinatupatia nafasi ya kutubu hapa yesu katika luka uh, suria anasema unaposikia habari ya maafa hasemi kuwalaumu uh, wengine na, na kujitoa na kusema mimi ni bora ndio sababu sikufa siku, siku ile pamoja nao A-a, anasema wewe kumbuka kuna hukumu mm-hmm. uh, sisi sote tunaishi chini ya uharibifu wa dhambi na, na wewe utubu lakini hata katika ile kesi ambayo tunaweza kusema mm, labda mtu ajiulize katika uh, jambo hili kama ametenda dhambi na kuna jambo la kutubu kama kwa mfano katika wakrintho wa kwanza sura ya kumna moja, kuna hali katika kanisa na simtu moja lakini jamii ya wakristo ambayo walikuwa wanaharibu sana ushirika mtakatifu na pal wanasema ndio sababu wengine Nakufa. wamekufa na, na kupata ugonjwa na hali hiyo um, ni mfano wa dhambi kuleta adhabu lakini katika hali hiyo utafanya nini utatupu utajiuliza je kuna kitu katika maisha yangu na nimesababisha hiyo na kwa hiyo ninapaswa n- n- kutubu nini k yoyote ikiwa umesikia maafa au kuna adhabu katika maisha yako hata ukiona uh, lakini sioni dhambi ambaye inasababisha hiyo zote uh, kuna kumbukumbu kumbu la kumgeukia mungu na kuendelea kumwamini mungu na kutokuwa na moyo mgumu na, na kuhachana na dhambi na ni nafasi ni fursa ya kipekee lakini mchungaji a um, mtumishi nafikiri asiwe mwepesi kumlaumu mtu asiwe mwepesi kusema uh, hii hali mbaya katika maisha yako biashara yako ina Uh, imeharibika au uchumi yako mbaya au uh, ugonjwa huu au, au kitu kingine labda mtoto ana, ana mwasi au kitu kingine mchungaji asiwe mapesi kusema hii ni kosa tunapewa nafasi ya kukumpa mtu kusema ebu uchunguza maisha ya na kama kuna kitu cha kutubu tubu lakini vinginevyo uh, tuombe rehema za mungu katika hiyo inawezekana kama paulo katika uh, wakorinthi wa pili sura kumi nambili inawezekana ya kwamba sisi tutapaswa kuendelea kuishi katika hali ngumu alikuwa na mwiba ule ndani ya mwili wake aliomba iondelewe lakini yesu anasema hapana nema yangu inakutosha kwaho hakuna ulazima ya kwamba ikiwa ninafanya uh, toba fulani ya kwamba maisha ya, yangu sasa yatukwa bora tu na hamna uh, mabaya yote uh, uh, kila kitu kitakuwachema kwa sababu tunaishi kwa neema na mara nyingine yesu anasema neema yangu kutosha katika, uh, katika hali hi ngumu katika hali hi ngumu ikiwa kuna maafa au msiba au shida gani Uh, utamshauri mchungaji afanyi nini au mtumishi afanyi nini kwa sababu hapa inaonekana yesu anasema uh, mwambie tu kutubu hmm. lakini kuna nafasi jai kumfariji mtu uh, katika mambo hayo. Kuna, kuna nafasi ya kumfariji um, mara nyingi msiba ukitokea si jambo la kukubalika kwa hiyo kwa kuwa si jambo la kukubalika kuna, kuna nafasi ya kumfariji mtu kupokea jambo hili kwa imani alafu na inat, watu wanakuwa na tofauti nyingi za namna ya kupokea msiba au kuwa, uh, kuathiriwa na msiba kwa hiyo ni nzuri kumfahamu huyu mtu na namna ameathiriwa na msiba uliompata alafu kutumia fursa hiyo katika kuleta faraja kuna nafasi ya kuomba pamoja naye kuna nafasi ya kusoma neno la mungu uh, kwa sababu linatukumbusha juu ya mambo haya yanapotokea kwa hiyo uh, kwa mkristo mbali na ku kama yesu alivyofanya hapa baada ya kupata taarifa za msiba lakini anawambia hata na ninyi pia msipotubu njia ni hii hii uh, ndio lakini kwa maisha ya kijamii kuna kutia moyo kuna kufariji na kuna kunakuwa pamoja e, unaweza kumfariji mtu kwa kukaa naye karibu kwa kuwa naye kwa karibu zaidi katika kipindi cha msiba na hii inamsaidia kutokuwa peke yake na kufikiria jambo lile lile zaidi lakini akiwa anachanganyika na watu na hasa watu wa kanisa mchungaji anapotembelea na, na kuomba kusoma neno la mungu hii ni faraja hii ni faraja lakini kupitia neno la mungu ni sawa naweza kukumbusha kuhusu utakatifu usafi na utayari katika kukabiliana na kifo nini kinahitajika kwetu ni maisha ya toba ni maisha ya utakatifu ni maisha ya utayari ili katika jambo hili la kifo tulipokee kwa imani na tuwe tayari wakati wowote kwahiyo faraja ni muhimu kutia moyo ni muhimu kwa njia ya uwepo wako katika tukio lile na watu wale waliopata tukio kuomba nao na kusoma neno la mungu na njia hiyo inawahimiza kustahimili na kuendelea vyema labda so, niongeze neno hapo sab so, inapotokea msiba kila mmoja analia kwa namna yake anahuzunika kwa namna yake inawezekana ni mume amefariki kwao kuna mke hapa si tu kwamba amefiwa lakini amepoteza fyucha yake kwa maisha ya kila siku alimtegemea huyu baba kwa kila kitu kwa maisha ya nyumbani kwa hiyo kilio chake kina mambo mawili hapa amepoteza mume ndio lakini amepoteza fucha namna ya kuanza maisha upya bila mume kwa hiyo huzuni yake kuna watoto wameachwa hapa kuna ndugu wengine wameachwa kila mmoja ana tafsili yake kila mmoja ana tafsili yake mwingine aliyondoka ya ni rafiki amepoteza rafiki si tu baba lakini alikuwa zaidi ya baba hii rafiki mtu aliyewatendea kwa upendo sana na kufanya jitihada zote za kutunza maisha yao kwa msaada wa mungu akimwezesha kwahio hii ni muhimu unapotokea msiba si tu kile kilio tunachokiona lakini ndani yake huwa kina tafsiri nyingi, nyingi. kwahio watu hawa ni kweli wanahitaji faraja haswa uwepo wetu msibani na hata baada ya kuzika watu wameshatawanyika lakini kwa sisi kanisa tuna nafasi zaidi ya kuwa karibu sababu kipindi kile ndio sasa watu wote wameshaenda kwa wamebaki wao waliofiwa ile fuc imeenda kwa maisha ya kila siku hawaoni mtu wakaribu kuja hawaoni watu wanaowatembelea zaidi ya wale uh, wal majirani wao kwa kanisa ni muhimu sana kutumia fursa kwa sanandlt mm. mm. yeah. na yesu katika luka 1it anaambiwa habari ya maafa na matukio mabaya ambayo yametokea lakini haikuwa siku ile mm-hmm. wala watu wale ambaye anaongea na hawakuhusika hawakua karibu a anaweza kusema katika jambo hili na nini sasa kumbuka kwamba hii ni ishara ya hukumu inayokuja ikiwa tunasikia habari ya maafa pengine labda hii vita ambavyo tunasikia kila siku uh, mashariki ya kati au kule ukraine sisi hatuhusiki na tunaweza kuwaombea watu wale lakini pia inaweza kuwa kumbukumbu kumbu la hukumu ambayo inakuja kama yesu anavyofundisha lakini ikiwa ni mtu wa jirani mtu karibu sana basi mfariji. mfariji na, na tu kwa neno la tupu au wewe pia utakufa A-a. kuleta neno la faraja na kutia moyo Um, lakini um, kulingana na hiyo kuna swali ambalo tunaweza kuulizwa wakristo wanaweza kuwa nalo kuhusu kukwepa uh, kujiepusha na mateso katika maisha yao uh, tunaweza kuwa na shauku uh, kuishi maisha bora na hii hii ni neemu ya mungu tukiweza lakini je kuna njia matendo ya kufanya ambayo itahakikisha katika maisha yangu ya kwamba siwezi kuona mateso amaafa au kusikia uh, matukio mabaya kama hiyo nadhani hatuwezi kuepuka matukio haya ya maafa mateso kwa maisha hatuwezi kuepuka lakini tunaweza kufanya jitihada za kuwa waangalifu na kuwa makini kwa hekima ili tusiji tafutie mateso au kifo cha haraka ko nadhani sasa njia uh, muhimu hapa nikuangalia ni, ni, ni, ni, ni kwa hekima kwamba ni jambo jambogani ni mambo gani ya kuepokana nayo ili nisijiletee mateso na kifo cha haraka kwa sababu bado mungu amenipa nafasi ninaweza kutumia kwa hekima kumwishia yeye na nikimwishia mungu ina faida kubwa kwangu kwa sababu ninaweza kuishi mda mrefu nafikiri uh, kwa kadiri ya mazingira ya maisha tunayoishi uh, tunaweza kujua kwamba nisifanye nini ili kujiletea mateso na kifo cha haraka maeneo hatarishi watu hatarishi mahali na mazingira hatarishi ni vitu vya kuepukana navyo kuna watu wanaketi ba mpaka saa saba usiku saa nane Kini ukiwa tu hapo hapo kwenye mazingira baa usalama wake ukoje na wakati wa kurudi nyumbani usalama wake ukoji kwao hii si hekima kwa sababu kuna kuhatarisha maisha naendesha gari kwa spidi sana sana sana si hekima kwa sababu inaweza kuhatarisha maisha na kifo cha haraka kikatokea marafiki aina ya watu tunaojihusisha nao kwa maisha ya kila siku kuchagua marafiki wema ni hekima sana kwa sababu watatusaidia kujijenga katika maisha ya kiroho na kumwishia mungu na si kuhatarisha maisha yetu na kuharibu uhusiano wetu na wengine na tukajiletea matatizo ya haraka na kifo cha haraka kao hii ni muhimu sana kupambanua Uh, ndiyo hatuwezi kuepuka mateso na kifo lakini angalau tunaweza kutumia hekima ili tusisababishe na kujiletea kwa haraka na karibu na kila kitabu katika gano jipya kinasema habari ya mateso kwa wakristo na kuna mateso ambayo yanatokea tu kwa sababu tunaishi katika uharibifu wa ulimwengu huu na hatuishi bado katika ukamilifu wa wakovu wetu katika umbaji mpya lakini pia kuna mateso na kuudhiwa ambayo kutotokea kwa sababu watu walimchukia yesu watu pia watawachukia wanafunzi wake na paulo anasema katika waraka wa pili kwa timotheo anasema sura ya mstari wa 12 anasema naam na wote wapendao kuishi maisha ya utaua katika kristo yesu wataudhiwa na katika warumi 8 inasema Um, tutatukuzwa pamoja na yesu ikiwa tutateswa pamoja naye kwahiyo mateso ni maisha ya kawaida kwa watu wanayo wanayomwamini yesu nyaraka nyingi ya agano aganogp zinasema katika habari hiyo lakini kama unavyosema kwa mfano katika uraka wa kwanza wa petro inasema usiteswe kwa ajili ya uhalifu mm. lakini kwa sababu unaishi kwa yesu na ni shahidi yake ao hakuna udhuru wa kuishi katika upumbavu um, na kusema hii ni, hi ni kazi ya mungu hapana ishi kwa hekima na ikitokea juu ya kamba mungu yuko pamoja na wewe na anatumia mambo hayo mateso na mambo hayo ya ubaya kukujenga na kukuimarisha na kukufananisha na yesu lakini tunaweza pia kuombo ya kwamba tutakuwa na maisha ya utulivu Uh, ili tuweze kuomba na kuishi kwa haki na kuishi kwa pendo zaburi ya siku ni zaburi tatu kuanzia mstara wa kwanza hadi kumi tatu tena ninawasihi watumishi na waanjlisti wachungaji uh, tusome zaburi za siku tusome somo la agano la kale tusome masomo yale ambayo yalipangiwa kwa ajili yetu kwa ajili ya kulisha watu wa mungu wapate kusikia sauti yake na kuamini na zaburi hii hata ni zaburi nzuri sana ni maneno mazuri sana ya kutia moyo ya kuwakumbusha watu kuhusu tabia ya mungu na neema yake na upendo wake na tunaweza hata bila maelezo kukubali tu neno la mungu hapa kufundisha kutia shauku ya kwamba watu watamtii wwamakuachana na, na kuachana na dhambi zao katika toba Kwa tesoma, tatu, wa e nafsi yangu mhimidi bwana nam vyote vilivyo ndani yangu vilihimiri jina lake takatifu e nafsi yangu mhimiri bwana wala usizisahao fadhili zake zote akusamehe maovu yako yote akuponya magonjwa yako yote aukomboa uhai wako na kaburi akutia taji ya fadhili na rehema aushibishe mema uzee wako ujana wako ukarejezwa kama tai bwana ndiye afanyaye mambo ya haki na hukumu kwa wote wanayoonewa alimjulisha musa njia zake wana wa israeli matendo yake bwana amejaa huruma na neema haoni hasira upesi ni mwingi wa fadhili yeye hatateta siku zote wala hatashika hasira yake milele hakututenda sawasawa sawa na hatia zetu wala hakutulipa kwa kadiri ya maovu yetu maana mbingu zilivyoinuka juu nchi kadiri ile ile rehema zake ni kuu kwa wamchao kama mashariki ilivyo mbali na magharibi ndivyo alivyoweka dhambi zetu mbali nasi kama vile baba awahurumiavyo watoto wake ndivyo bwana anavyowahurumia wamchao tazama jinsi alivyo mungu wetu baba yetu katika uhusiano mwenye huruma mwenye rehema nyingi na jinsi ambavyo katika yesu ameshughulikia kabisa dhambi zetu na kwa sababu hiyo katika yesu uh, hakuna hukumu ya adhabu iliyo juu yetu tena ameweka dhambi zetu mbali sana na sisi kabisa na katika biblia unaanza kufanana na kitu ambacho unatazama kwa ile ambayo unatazama kitu unaanza kufanana naye kama kio na saburi hii ni kumbukumbu kumbu la uzuri na sifa za mungu ili watu watamtazama watamtazama katika neno lake kwa kusikia habari zake watamtazama na kwa kumtazama watafanana naye watafanana naye wataishi kwa huruma hiyo watakuwa na rehema hiyo watatembea katika fadhili na katika haki na katika wema bwana yesu asifiwe na basi tutasoma somo la agano la kale kitabu cha kutoko sira tatu msara kwanza hadi wa kumi na tano basi huyo musa alikuwa akilichunga kundi la jethro mkwewe kuhani wa midiani akaliongoza kundi nyuma ya jangwa kafika mpaka mlima wa mungu hata horebu malaika wa bwana akamtokea katika mwali wa moto uliotoka katikati ya kijiti akatazama na kumbe kile kijiti kiliwaka moto nacho kijiti hakikuteketea musa akasema nitageuka sasa ni yaone maono hayo makubwa na sababu kijiti hiki hakiteketei bwana alipoona ya kuwa amegeuka ili atazame mungu akamwita kutoka katikati kati ya kile kijiti akasema musamusa musa, kasema mimi hapa naye akasema usikaribie hapa vua vyatu vyako vimiguuni mwako maana mahali hapa unaposimama ni nchi takatifu tena akasema mimi ni mungu wa babu yako mungu wa ibrahimu mungu wa isaka na mungu wa yakobo musa akaficha uso wake kwa maana aliogopa kumwangalia mungu bana akasema hakika nimeyaona mateso ya watu wangu walioko misri nami nimekisikia kilio chao kwa sababu ya wasimamizi wasi wao maana nayajua maumivu yao nami nimeshuka ili ni wa okoe, na mikono ya wamisri ni wapandishe kutoka nchi ile hata nchi njema kisha pana nchi ijaayo maziwa na asali hata mahali pa mkana ani na mhiti na mamuri na mperezi na mhivi na myebusi basi tazama kilio cha wana wa israeli kimenifikilia tena nimeyaona hayo mateso ambayo wamisri wanawatesa haya basi nitakutuma sasa kwa farao ili upate kuwatoa watu wangu hao wana wa israeli katika misri musa akamwambia mungu mimi ni nani hata niende kwa farao nikawatoe wana wa israeli watoke misri kasema bila shaka mimi nitakuwa pamoja nawe na dalili ya kuwa nimekutuma ndiyo hii utakapokuwa umekwisha kuwatoa hao watu katika misri mtamwabudu mungu katika mlima huu musa akamwambia mungu tazama nitakapofika kwa wana wa israeli na kuwaambia mungu wa babu zenu amenituma kwenu na wakaniuliza jina lake nani niwaambie nini mungu akamwambia musa mimi niko ambaye niko akasema ndivyo utakavyowaambia wana wa israeli mimi niko amenituma kwenu tena mungu akamwambia musa waambie wana wa israeli maneno haya bwana mungu wa babu zenu mungu wa ibrahimu mungu wa isaka mungu wa yakobo amenituma kwenu hili ndilo jina langu hati milele nalo ni kumbukumbu langu hata vizazi vyote katika kifungu hiki mungu anajifunua kwa musa anasema naye anampa musa jina lake mimi niko ambaye niko mimi niko na anamwahidi wa kofu na mungu anafanya hivyo kwa sababu inasema mstari wa saba inasema hakika nimeyaona mateso ya watu wangu nimeisikia kilio chao ameona ameisikia anawajali na jua maumivu yao halafu mungu anasema nami, nami nimeshuka nime nime ili ni waokoe na ni ahadi ya mungu ambayo tukiendelea kusoma katika kutoka uh, tutaona jinsi ambavyo anatimiza ahadi hiyo na ni ahadi ya kuwaokoa a kuwakomboa kutoka utumwa na kutoka udhalimu waliokua nayo kwa sababu ya kuwa watumwa pale misri na ni mfano wa ukombozi mkuu ambayo tutaona katika yesu ambayo yesu anatuokoa a, katika utumwa wetu kwa dhambi na udhalimu ule ule ambayo tunapata kwa sababu sisi tunaishi katika ubinafsi na uasi na dhambi nasi kwa ajili ya mungu katika tito s ra pili mstari wa kna4 inasema yesu alijitoa nafsi yake kwa ajili yetu ili atukomboe na maasi yote na kujisafishia watu wawe milki yake mwenyewe wala wale walio na juhudi katika matendo mema kahi ni kama utimilifu mkuu wa neno ile ahadi ile Uh, ambaye mungu alisema kwa musa tunaona utimlifu katika yesu jinsi ambavyo alijitoa nafsi yake kwa ajili yatu kwa ajili ya ukombozi si kutoka misri si kutoka uh, utumwa wa kimwili lakini utumwa wa kiroho hapa anasema kutukomboa na maasi yote lakini si tu uh, kutukomboa lakini kutu safisha na kutufanya watu ambayo tunapenda kufanya matendo mema tunapenda kuishi sawa sawa na neno lake na ni neema hii ambayo uh, yesu alijitoa kwa ajili yetu ni neema hii ambayo inasema mstara wa kuminmo inatufundisha uh, kuishi kwa ajili ya mungu uh, inasema msara wa nem ya mungu iwaokowayo wanadamu wote amefunuliwa nayo yatufundisha kukataa ubaya na tamaa za kidunia tupate kuishi kwa kiasi na haki na utaua katika ulimwengu huwa sasa ukombozi katika biblia ni kutoka utumwa kutoka hali mbaya uh, kutoka udhalimu lakini ni kwenda ku, uh, mahali pazuri hapa uh, ku, kuishi kwa yesu kuwa watu wake tunu kwake kwa na, na kuishi katika matendo mema sifa zake pale kwa musa ahadi ya musa mfano wa mungu A, alisema atawakomboa kutoka misri na, na nchi ya utumwa lakini ataweka katika nchi ambayo ni ya kwao halafu wataweza kumwabudu mungu kweli kweli na utimlifu ni ule ambayo tunaokolewa kutoka hali ya ubinafsi na uasi kukabiliana na hukumu lakini pia tunaokolewa kwa ajili ya kumtumikia bwana na kumwabudu na kuishi katika matendo mema kama inavyosema pale huu ni mfano mzuri wa, wa kujitenga na wovu kwa sababu jambo la kwanza na jambo la msingi kabisa ni mungu kutukomboa katika Uh, utumwa akutukomboa na maasi na kazi ya mungu ni kwanza ni neema yake ni uwezo wake halafu kwa sababu ya kazi hiyo ya mungu sisi kwa neno lake tunapaswa kuishi sawasawa na kazi yake ali tukomboa katika maasi na kwa hiyo sisi kila siku inatubidi kuishi sawasawa na uh, utakatifu wake na nuru yake nasi kurudi katika utumwa na udhalimu Ule, ule lakini tunaona upendo wa mungu nimeona nimesikia ninayajua halafu na nimeshuka kuwaokoa na ahadi hiyo na tabia hiyo inapata timilifu kati yesu na sisi tunapata manufaa yake ikiwa tutamwamini yesu aa, na kumgeukia mungu bwana yesu asifie