bwana sefiwe mimi ni mwalimu maiki na mimi ni mchungaji wilsoni mmasa tunakusalimu katika jina la yesu karibu kusikiliza mafundisho yetu leo tutajadiliana mambo ya husika na ibada ya juma pili ya pili wakati wa kwaresma ambaye ni jumapili hii ijayo tarehe 25 mwezi wa pili na inapatikana ukurasa wa 90 katika kitabu cha sala wazo kuu la siku ni utakaso na tutalete mafunzo katika wazo hili kulingana na biblia nzima pali kwanza tutasikie neno la mungu katika somo la injili matayo sura ya kumi na saba mstari wa kwanza hadi wa tisa karibu asante bibilia inasema na baada ya siku sita yesu akawatoa petro na yakobo na yohana nduguye akawaleta juu ya mlima mrefu faragani akageuka sura yake mbele yao uso wake ukang'aa kama jua mavazi yake yakawa meupe kama nuru na tazama wakatokewa na musa na eliya wakizungumza naye petro akajibu akamwambia yesu bwana ni vizuri sisi kuwapo hapa ukitaka nitafanya hapa vibanda vitatu kimoja chako wewe na kimoja cha musa na kimoja cha eliya alipokuwa katika kusema tazama wingu jeupe likawatia uvuli tazama sauti ikatoka katika lile wingu ikasema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye msikieni yeye na wale wanafunzi waliposikia walianguka kifulifuli wakaogopa sana yesu akaja akawagusa akasema inukeni wala msiogope wakainua macho yao wasione mtu ila yesu peke yake na walipokuwa wakishuka mlimani yesu aliwaagiza akasema msimwambie mtu yeyote habari ya maono hayo hata mwana wa adamu atakapofufuka katika wafu. habari hizi ni habari ya yesu kupanda mlima kugeuka sura kuongea na watu wawili muhimu wa agano la kale na historia ya israeli musa na eliya na mungu kusema naye ni tukio muhimu katika maisha ya yesu hapa ulimwenguni msomaji anaweza kuwa na mawazo mengi katika kuelewa na maswali lakini kwanza tufikirie mambo makuu ya kufundisha na jambo uh, la kwanza ambalo tunaweza kwa kuangalia hapa ni kwamba yesu ame geuka sura jambo hili linatuambia nini mchingaji uh, kwa yesu kugeuka sura kama tunavyoona kwenye mstari wa pili inaonyesha ukuu wa yesu na upekee wa yesu uh, katika hali hii kwa sababu si kawaida kwa mtu kugeuka sura mm. lakini hii inaonyesha ukuu wake utukufu wake ulivyo wapekee kama anavyo shuhudia petro katika waraka wa pili sura ya kwanza na mstari wa kumi anasema tukauona ukuu wake tukauona utukufu wake mm-hmm. kwa hiyo hii ni inatufundisha kuwa ni upekee wa utu upya katika kristo kwamba wakati huu ni kama mwanzo lakini wakati ujao wa yesu kurudi mara ya pili na sisi tunaweza kubadilishwa uh, miili kutoka miili hii ya kawaida nakuwa na miili ya utukufu ambayo inafanana na, na hii ya yesu iliyotokea hapa kwaiyo ni kama mm-hmm. maono wanaopata wana wa yesu hapa katika yesu sura petro na yohana na, na yakobo mm-hmm. ni kama wanaona jinsi atakavyokuwa mm-hmm. baadhi ya ufufuo mm-hmm. wake na baadhi ya kupaa kwake mm-hmm. na jinsi kwa neme ya mungu sisi tutekuwa labda mm-hmm. kwa vile ambavyo tutafufuliwa kimwili na kiroho pamoja na yesundivyo unavyosemakbssa kwahiyo okay. mm-hmm. hii ni waraka wa pili wa petros ya kwanza mm-hmm. lakini pia um, ukisoma kitabu cha ufunuo sur ya kwanza na kusoma pale picha ya yesu unawezi mm-hmm. kuona ya kwamba inafanana uh, kidogo na, na picha hii uh, ya yesu lakini kwa nini hapa matayo kuina kwa nini yesu anaonyesha wanafunzi wake picha hii ya utukufu wake kwa mazingira kuna kwanza mwanzo kuna matukio ambayo yalitokea na baada ya tukio mfanokuanzia msara wa kumi na tatu kitendo cha kuwachukua hawa watatu na kwenda faragani pale mlimani nadhani ni, ni tukio maalum la yesu kuwachukua hawa kuwa mashuhuda kile ambacho kitatokea mm. limani mm. na kwa njia hiyo unaona anawambia hii habari mlioiona maono haya mm. msiseme sasa yeah. Yeah. mtaisema baadaye <laughs> yeah. baada ya ufufuu yeah. kwa hiyo ilikuwa ni ushuhuda yeah. wa kile ambacho watakihubiri na kukishuhudia na kweli petro amesema ameshuhudia baada ya yakwahiyo yeah. lilikuwa ni jambo la pekee ambalo linatunza kumbukumbu ya ushuhuda kuhusu kuwa yesu na utukufu wake na vile ambavyo yeah. mm. na, na mazingira inatusaidia pia kwa sababu msta, uh, sura ya kumi uh, na yesu alikuwa anasema nao hivi karibuni juu ya kufa kwake yerusalemu na aliwaita kumfuata mm. lakini pamoja na neno la mateso kuna ahadi ya utukufu mm. kama injili ya luka sura ya 24 inavyosema haikumpasa kristo kupata mateso hayo halafu na kuingia katika utukufu wake mateso kwanza kusalatiwa kukataliwa kuuawa halafu na utukufu yani kufufuka kupaa kukatishwa alikuwa anawafariji wanafunzi juu ya neno lake ya kwamba anaenda kufa lakini atafufuliwa halafu na kuwatia tumaini lakini pia tusisahau pale, pale aliwaita wanafunzi wake kumfuata kujitwika msalaba wa wenyewe kumfuata yesu kwa kipindi hiki ni jambo la mateso na taabu maana kama watu walivyomchukia yesu ndivyo watakavyotuchukia sisi nasi wanafunzi wake lakini kama yesu mateso kwanza halafu na utukufu sawa na sisi warumi rumi sura 8 msarawa kuminsab inasema uh, sisi ni watoto wa mungu mm-hmm. na warithi wa mungu na tutarithi pamoja na yesu ikiwa tukiteswa pamoja naye ili tupate na kutukuzwa pamoja naye kao alikuwa sura y neno la mateso ni, naenda yerusalemu nitakufa nitowaa nifuate halafu anawapa maono hayo ya utukufu wake kutia tumaini baadhi ya mateso utukufu pia na ninyi ambayo utanifuata hii ni jambo la kugeuku sura lakini kuna jambo la hawa watu wawili uh, kutoka agano la kale musa na eliya kwa, kwa ujumla kifungu kuna madokezo mengi ya kuonyesha hii inafanana na matukio ya gano la kale yesu alipanda mlima na musa na eliya wote walikutana na mungu jia mlima mlima sinai mlima huu una majina mawili sinai na horebu lakini ni mlima ule ule musa katika kitabu cha kutoka na eliya katika kitabu cha kwanza cha wafalme sura 1 wote walipata kukutana na mungu katika mlima kusikia sauti yake na sasa na yesu ila sio sinai si le, ule mlima ni mlima mojawapo pale galilaya na hatujui ni mlima gani lakini pia pamoja na hayo ya kwamba kupanda mlima sawasawa sawa na musa na alia kunaw uh, kuna wingu sawasawa mm. sawa na uwepo wa mungu pale sinai na pia wakati wa kutakasa hema na hekalo mungu alionyesha uwepo wake na utukufu wake kwa mfano wa wingu hapa pia kuna wingu na hata ile ambayo inaanza ka kusema baada ya siku sita hii tena inatukumbusha uh, juu ya habari ya musa kwa sababu inasema pale katika kutoka ishiri na nne ya kwamba musa baada ya siku sita siku ya saba alipata kukutana na mungu kwa hiyo uh, kitabu cha kutoka ishiri na nne sawa 15 musa akapanda mlimani lile wingu likaufunukiza mlima na huo utukufu wa bwana ukakaa juu ya mlima wa sinai lile wingu likaufunukiza siku sita na siku ya saba akamwita musa toka katika lile wingu ka kuna madokezo mbalimbali um, mbali ya kusema jambo hili si, si jipya kabisa ni, ni kufanana na mambo uh, matukio makuu katika gano la kale lakini uh, kukutana na eliya na musa inatuambia nini mchangaji uh, kukutana na musa na eliya kwanza ni, ni, ni jambo la kushangaza na la pekee kwa sababu kwa mazingira uh, wakati huu musa alikuwa ameshakufa siku nyingi sana zilipita kwa hiyo sasa hapa wanatokea wana Uh, hii inatufundisha kuwa jambo la kuishi baada ya kufa ni jambo halisi kwa sababu waliokufa siku nyingi na sasa walitokea lakini musa na eliya ni watu muhimu katika gamlakali uh, upande wa sheria musa na upande wa manabii eliya mm. kwa hiyo wanatokea hawa wawili uh, ambao waliishi kabla na ujumbe wao mkuu ulitoa picha ya maandalizi ya kuja kwa yesu mm. na sasa yesu amekuja wa na wao wanakutana naye uh, mlimani ishara ya kwamba jambo lile limetimia limekamilika sasa huduma ya musa na huduma ya eliya imeisha na huduma iliyobaki ni ya yesu inaendelea mm. kwa hiyo hii ilikuwa ni picha nzuri na muhimu kwa wanafunzi ambao walikuwa wanashuhudia tukio hili mm. na kwamba mambo yale ya gano la kale yanatimilika katika kristo na hawa ndio wawakilishi wa agano la kale kwa upande wa, wa manabii na kwa upande wa sheria mm. kwao hii ni muhimu katika mambo haya mawili tunatafakari kuna maisha baada ya kifo na waliokufa wanaishi na hapa wanaonekana lakini pili ni wawakilishi wa agano wa la kale katika ujumbe mkuu wa maandalizi ya kuja kwa yesu na yesu amekuja wa na wao ni mashahidi pia wanashuhudia utimilifu wa huduma ile katika kristo katika matayo tano yesu alisema sikuja kuondoa torati lakini kutimiza sharia na manabii na musa ni mwakilishi wa sharia eliya mwakilishi wa manabii yeah. na hapa ni kama kusema yesu ni, ni mtimilifu uh, wa agano la kale lote mm. na sasa katika yesu tunapata kuona uh, jinsi ambavyo mungu anatimiza ahadi zake ndivyo anavyosema mwisho um, anasema msikilize huyu yesu mm. na, na jambo la tatu ambalo labda ni muhimu kuangalia ni um, sauti ya mungu mm. uh, si mara nyingi ambayo katika bibilia hata watu wanasikia moja kwa moja sauti ya mungu kutoka binguni kama hivi kawaida ni kupitia malaika au kupitia nabii lakini Uh, wakati wa sinai pale katika kitabu cha kutoka na labda mara tatu kama sija, hao, sija sahau nyingine um, katika maisha ya yesu yohana sura kui yesu anaeleza kifo chake halafu na kuna sauti kutoka binguni halafu na ubatizo wa yesu na tukio hili la kugeuka sura si mara nyingi kwa hiyo inatuambia kwamba kumbe ni jambo him jambo muhimu na hapa anachosema mungu inafanana na ile neno katika ubatizo wake mm-hmm. yesu tena ni ni muhimu sana na ana nukuu agano la kale au anatumia mawazo ya, ma, ya agano la kale mm-hmm. uh, katika ile ambacho anasema hii inasisitiza katiki yesu kuna utimalifu wa ma, mawazo yale ya manabii na sheria okay, lakini wewe unaona kuna nini hasa kushika katika jambo hili ambalo mungu alisema uh, katika huu mstari wa tano kipengele cha uh, mwisho anaposema mungu mwenyewe kwamba huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye msikieni yeye hili neno msikieni yeye mm. uh, yakobo yohana uh, na petro wapo hapo Uh, na sauti hii wanaesikia lakini pia uh, katika gano la kale walihitaji kumsikia mungu kupitia musa mm. walihitaji kumsikia mungu kupitia eliya mm. na hii ni picha ya kuonyesha kwamba watu wa mungu taifa la mungu walipaswa kumsikiliza mungu kupitia manabii na kupitia sheria uh, za musa lakini sasa ile huduma uh, utimilifu wake umefika ni katika kristo kwa hiyo huduma ile ime, imeisha katika kristo na sasa uh, watu wanahitaji kumsikia mungu katika kristo kanasema msikieni yeye kwao si manabii tena wagano la kale na si uh, sheria tena ya musa lakini sasa mungu anasisitiza kwa nani kwa yesu msikieni yeye ninafurahi nina sana ya kwamba unasema hivyo kwa sababu ukilinganisha hmm neno ambalo mungu alisema katikabatizo na neno ambalo anasema hapa kuna neno moja ambayo ni jipya hapa ambayo ni ile ya kusikia yesu kwa hiyo ni jambo ambalo tunapaswa ku, kuona na kuzingatia ni jipya hapa halafu ni mkazo hapa ya kwamba anasema kusikia yesu na neno hili la kusikia inafanana na unabii wa mungu katika kumbukumbu la trati sura kumi kuhusu nabii musa alisema mungu atawainulio watu nabii kama yeye msikie yeye kwa hiyo mungu hapa anasema yesu ndiye nabii yule msikie msikie basi wamesema vizuri ya kwamba mkazo wa kifungu hiki baada ya kuona utukufu wa yesu na, na kusikia sauti ya mungu na kuona ya kwamba yesu ni ni utimilifu au mtimilifu wa gano la kale mkazo ni kwamba wanafunzi wanaambiwa kusikia yesu mm. na tunaona katika matendo ya mitume na nyiraka za gano jipya uh, mitume wanafanya mafundisho yao kulingana na neno hili wanaonyesha mafundisho ambayo ni kufundisha gano la kale lakini kwa jinsi ambavyo yesu alitimiza pamoja na mambo mapya ambayo yesu alifundisha na wanawaambia watu katika uh, huduma na uinjilisti pale matendo ya mitume na katika makanisa kwa nyaraka wanawaambia watu kusikia yesu na kufuata yesu katika neno lake neno ambalo linaweza kuimarisha na kutakasa na kuhuisha lakini kwa watu wa kanisa la leo kuna maswali muhimu Uh, maswali mawili muhimu kujiuliza swala a kwanza tunawezaje kumsikiliza yesu tunawezaja leo sisi kumsikiliza yesu na kuhakikisha kwamba tunasikia vizuri kama mungu alisema hapa nadhani namna ya kumsikiliza yesu ni kwa kushika neno lake uh, tuna bibilia neno la mungu na bibilia nzima inahusu yesu inahusu yesu tangu wakati wa sheria inahusu yesu tangu wakati wa manabii na wawakilishi hawa katika agano la kale wametokea wakiwa pamoja naye na wanafunzi wa yesu wanaona naanasikia wana kinacho kinachoendelea lakini jambo la, la, la, la, la, la muhimu pia katika habari hii ni kwamba uh, waliposta ajabu na yesu anakuja wanasema msiogope alafu hawaoni elia hawaoni musa wanaona yesu peke mm. kwa hiyo utimilifu ule picha yake inaonekana hapo kwamba sasa wameenda na huduma ile ya kwao sasa inaweza kuonekana ndani ya yesu pekee kwa hiyo huyu amebaki kwa ajili ya mambo yote yaliyo muhimu kwa wokovu kwa uzima na mungu anasisitiza sikieni huyu k na namna ya kumsikia ni kusoma neno la mungu mm. kwa sababu linamhusu yesu mm. na yeye amefundisha Mm. na ile huduma bado inaendelea amewaachia mm. mitume na mm. mtakatifu anaiendeleza mm. na huduma ni endelevu hiyo mm. neno lake neno lake ni muhimu tukisikia neno lake tumemsikia yesu mwenyewe leo labda kuna wakristo wengi ambayo wanaweza kusoma agano la kale mm. na wa, wanapokea kani neno la mungu ambalo ni neno la, neno la mungu kweli mm wanaweza kutafsiri moja kwa moja katika maisha yao na wa, wanasema hii ambayo il, ilisemwa kwa ha watu sawa uh, na mimi kwa hiyo utamshauri mkristo anayesoma labda um, mambo ya walawi na anasoma neno fulani uh, anawezaje kuelewa neno hili Ku, kuoni yesu na utimilifu wake afanyi nini uh, ninachoweza kutia moyo kwa kristo uh, kwanza tuchukue tahadhari hii kwamba hatuwezi kuishi maisha ya ukristo katika njia ya gano la kale kwa sababu njia ya gano la kale ilikuwa kivuli ilikuwa ni picha si halisi lakini uhalisi wake ni katika kristo mm na hata yule ambaye ni mkristo leo anakuwa mkristo kwa sababu ya kristo kwa sababu ya kristo mm. na anapata habari za kristo baada ya kristo kuwepo mm. kuishi kuhudumu kufundisha na yale maisha yote mpaka anajitoa kwa kifo cha msalaba na baada ya hapo anafufuka anapaa kwa hiyo mkristo an, an, an, anaishi baada ya kristo kuja mara ya kwanza alafu atakuja mara ya pili jambo ambalo linaendelea kuwasaidia wakristo kukamilishwa kila siku kwa utayari wa maisha ya milele kwa hiyo tukisoma gano la kale wakristo kwa habari zote za sheria na kwa habari zote za manabii tukumbuke kuwa ujumbe mkuu wa sheria na manabii ulihusu kuja kwa yesu kwao tunasoma habari hizo lakini lazima tuone utimilifu wa habari ile hmm. katika kristo kwa sababu baada ya kristo kuja sasa ule ujumbe wa gano la kale umetimilika katika yeye hmm. alafu safari ya maisha mapya ndani ya kristo inaanza hmm kwa hiyo yesu alisema nini kuhusu agano la kale kuhusu mm. sheria mm. kuhusu manabii mm. k hii ni muhimu sana tukisoma tunahitaji uangalifu huu wa mm. kwamba tunasoma habari mm. baada ya kristo kuwepo yeah, na hata na musa na eliya wenyewe ni mfano uh, wa yesu maisha yao na hudumi yao ni, ni, ni picha ambavyo uh, tunawezi kupata kuelewa yesu na mambo mengi katika gano la kale ni, ni picha ya kuolewa huduma ya yesu na ukovu ambayo anaweza kuleta kwa mfano ule um, mkate a mana kutoka binguni mm. uh, kumbe yesu katika yohana st anasema yeye ndiye mkate kutoka binguni Kwayo, si kwa hiyo si kwamba tunapaswa kuangalia asubuhi kama mungu ametu, uh, ametuleta mana a uh, kitu kingine kwa sababu ametupa yesu mituku yesu na sadaka na dhabihu zile za kuteketeza ku kuleta upatanisho kwa sababu ya dhambi kumbe ni picha tu yeah. ya yesu kwa sababu wanyama damu ya wanyama haiwezi kuondoa dhambi yes. lakini ni picha tu ya yesu kwa hiyo tunahitaji kuolewa jinsi ambavyo agano la kale linatuonyesha yesu lakini pia maneno na maagizo kuolewa kadiri ya mafundisho ya yesu kwa sababu sisi ni watu wagano jipya kama ulivyosema wakristo kuna kitabu kizuri ambacho kinaweza kusaidia kinaitwa picha kubwa ya mungu na kitabu hiki uh, kinasimulia habari za biblia nzima lakini hasa kwa mtazamo huo wa utimilifu katika yesu kwaonitashauri mtu kama anaweza kupata kitabu hiki uh, aweze kusoma itasaidia sana swala pili katika jambo hili kwa wakristo wa leo kuna changamoto gani katika kumsikia yesu uh, changamoto ipo kwa sababu m, si wengi wanaamini kumsikia yesu kwa kusoma bibilia uh, wengi wanahitaji sauti nasema nimesikia sauti uh, i, i, ni kama mtu akisema amesikia sauti mungu akisema naye ina nguvu zaidi ni jambo la leo leo ni jambo la sasa hivi si bibilia ambayo ni ya zamani mm, ni jambo la mimi uh, uh, kwa hiyo uh, wengi wanavutwa na hii na wanakosa muda wa kusoma bibilia na kujitahidi kufikiria yaliyomo ndani yake kwamba bibilia inasema nini na inawafundisha nini hapa wanakosa kutenga muda huo kwa sababu wanahitaji zaidi kusikia Uh, kwamba mungu amesema na mimi sasa na labda mtu fulani mhudumu fulani mhubiri fulani yeye mungu anasema naye kila siku kwa hiyo twende tukasikie mungu amesema nini na wengi wanahitaji wana njia hii na hii ni changamoto yao ya kumsikia ya yesu kwa sabo kuna, kuna taabu nyingine hapa ambayo bibilia inatuonyesha kwa wazi kwamba kuna mtu anaweza kusema hayo yote lakini awe amesema maono ya moyo wake na mm. si neno la mungu mm kwa hiyo ni shida ambayo inaweza kuwa ndani ya kanisa kwa sababu tunakosa kumsikiliza yesu kwa kuhitaji kuwasikia watu zaidi na biblia inaonya mm. na mungu anasema sikieni yeye kwa neno lake lipo mm. mm. jana tu nimeisoma kifungu hiki cha warumi 16 msarwa 17 Uh, umenikumbusha juu ya hilo ndugu zangu na wasihi waangalieni wale wafanyayo fitina na mambo ya kukwaza kinyume cha mafundisho mliojifunza mm. kajiepushe nao kwa sababu walio hivyo hawamtumikii bwana wetu kristo bali matumbo yao wenyewe mm. na kwa maneno laini na ya kujipendekeza waidanganya mioyo ya watu mm. wanyofu kwahio kuna watu wanaofundisha mm. sawa saanatamaza wenyewe kupata kitu kwako mm-hmm. na wanaleta man, maneno matamo mm-hmm. wanakudanganya mm-hmm. lakini tumepewa neno la mungu katika biblia na tuna wajibu wa kusoma na kuhakikisha tunamsikiliza yesu hapo hapo ya, kuna mfano wa hiyo nimeona mtu mmoja mkristo ameshuhudia kwamba alienda kanisani na maubiri wakati wa maombi akamwambia huyu mume uliye naye si wako kwanza ni mlevi na unahangaika na mtu mlevi kwa huyu si wako nhili mm-hmm. ni neno la mungu mm-hmm. na mungu ananionyesha anasema na mimi kwa huyu si wako mm-hmm. lakini kwenye mafundisho ya bibilia mungu hawezi kufundisha kitu cha namna hii mungu hana ujumbe wa namna hii wakutenganisha ndoa ya mtu kwamba huyu si wako kwa sababu analewa hapana kwa hiyo aina hiyo ni kukosa kumsikia yesu mm-hmm. kwa mafundisho ya yesu eh, mafundisho matakatifu ya kuwaleta watu pamoja na wadumisha utakatifu katika maisha ya ndoa kwa nini yesu aseme leo hivi mm-hmm. k ni uongo ni hii ni kukosa kumsikia yesukwa okay, hiyo kifungu hiki matayo kumi na saba tunaona yesu amegeuka sura tunapata picha ya utukufu wake uh, jinsi alivyo katika ufufuo na wanafunzi wanatiwa moyo kwa sababu wamesikia hivi karibuni neno la, la kuteswa lakini yesu anaonyesha kwamba kifo si mwisho lakini atafufuka atapaa atapewa mamlaka yote na sawa nao wakimfuata watateswa lakini watafufuliwa pia tunaona utimilifu wa wagano la kale katika yesu na mkazo wa kumsikia yesu basi sasa tutafikiria wazo kuu kulingana na biblia nzima wazo kuu la jumapili ni utakaso utakaso mchungaji una maana gani utakaso ni ile hali ya mtu kusafishwa Uh, kutoka katika hali ya dhambi hali ya uh, utumwa wa dhambi dunia shetani na mwili sasa anapoingia katika ufalme wa mungu anatakaswa anasafishwa anaoshwa labda kwa njia au, au kwa namna au kwa njia nne pengine kutakaswa kwa ya, kupitia damu ya yesu kristo akutakaswa kwa neno la mungu akutakaswa kwa roho mtakatifu akutakaswa kwa jina la yesu mm-hmm. kwahiyo um, kwa kadiri ya mtu anavyobadilika uh, kutoka tamaa ya dhambi dunia shetani na mwili sasa anatamani mambo ya mungu anatamani maisha ya kumpendeza mungu na hali ile inatokea wakati anafanya jitihada au bidii za kuishi maisha ya kikristo anamwamini mungu anampenda mungu na kwa roho mtakatifu mungu anaendelea kumbadilisha na kwa jina la yesu mtu huyo anaendelea kubadilishwa na kwa damu ya yesu mtu huyo anaendelea kubadilishwa na kwa neno la mungu kwa so, kasababu neno la mungu ni kiongozi ukisoma uh, mm. linakupa mwelekeo wa wapi uende na namna gani uishi sasa yale mabadiliko ya hiyo hali ni utakaso mm-hmm. ni mtu anatakaswa mm-hmm. anasafishwa mm-hmm. uh, jambo utakaso katika bibliya hasa ina wazo la, la kusafisha mm-hmm. Mm-hmm. na kusafishwa na usafi wa ndani mm-hmm. kwa moyo wa dhamiri mbele za mungu lakini pia kuna wazo la kutengwa ili ufanye kazi maalum mm-hmm. kwa ajili ya mungu munguau kuwa wa mungu na yesu anafanya hivyo anatusafisha ana ili kwamba tutokua wakwake na tutaweza kuwa wakwake maalum kwa kazi maalum um, hasa kwa ndugu zake kutengwa kwa ajili ya uh, kuwa kitu maalum atunu kwa mungu lakini pia kusafishwa na hiyo kwa sababu mungu mwenyewe ni mtakatifu picha ya biblia kuhusu utakatifu ni kama nuru na tunajua ikiwa nuru ipo giza inakimbia au picha nyingine ni moto na moto inateketeza uchafu kwa hiyo um, uchafu wetu au watu wenye uchafu ni kama karatasi uh, inayoangia kwenye moto itateketezwa kwa sababu hiyo dhambi zetu makosa yetu mambo yale ya unajisi wa moyo na dhamiri na nyingine inatufanya hatufai mm. na hatuwezi kukaribia mungu na kukaa naye ni kama kwa mfano ikiwa unafanya kazi shambani na unalima na unapanda na labda kuna mvua kwahiyo si udongo tu lakini matope pia na nunachafuka kimwili halafu unaitwa nyumbani kwa sababu kuna mgeni rasmi labda mkuu wa mkoa amefika kwako huwezi kumpokea jinsi ulivyo lazima kuanza kunawa kwa sababu haifai na ndivyo ilivyo na, na mungu haifai kwa sisi kumkaribia ikiwa kuna matope na uchafu na mavi juu ya moyo na dhamiri zetu juu ya roho zetu na kwa sababu hiyo tunapata picha mwanzo sura tatu ya kwamba adamu na hawa walifukuzwa katika bustani kwa sababu hawafai tena kuwepo pamoja na mungu lakini habari njema katika yesu tumetakaswa tumesafishwa na tunasoma kwa mfano katika waraka wapili, wa pili wa Palo kwa sura warako wa pili wa palo mtume kwa wathesalonike sura ya pili na msara wa 13 inasema lakini imetupasa sisi kumshukuru mungu siku zote kwa ajili yenu ndugu mliopendwa na bwana kwa kuwa mungu amewachagua tangu mwanzo mpate wakovu katika kutakaswa na roho mtakatifu na kuiamini kweli kazi hiyo utakaso huu ni kazi timalifu ya yesu aliyofanya mara moja tu alitutenga ili tuwewa mungu alitutakasa ili tuwezi kukaa na mungu kwa neemu yake na kwa imani tayari tumeipatana na mungu na tuko karibu naye hivyo yesu alitupa roho wake mtakatifu na kwa namna hiyo mungu anakaa ndani yetu na sisi tunakaa naye binguni inawezekana tu kwa sababu yesu ametutakasa ni kazi yake kama kohani mkuu wetu na kwa sababu alijitoa kwa dhabihu timilifu mara moja kwa dhambi ili tupate kusafishwa kwa hiyo kwa neema tayari tumetakaswa ndiyo sababu roho anakaa ndani yetu lakini kwa asili yetu kwa maisha yetu ya kila siku bado tunatenda dhambi bado tunayo mawazo mabaya bado tunakosa usafi mkamilifu hivyo wito wa mungu kwa maisha yetu ya sasa ni kutafuta utak- utakatifu ule ambaye ametupa na kuishi kwao ni kuwa jinsi tulivyofanywa kwa nema katika kristo tumetakaswa na hivyo kila siku tuwe watakatifu kwa kila namna hasa utakaso unahusu mambo ya usafi usafi wa midomo na ya macho usafi wa mawazo na maneno mambo kama utani a mazungumzo yetu na watu wa jinsia nyingine pia na usafi wa matendo yetu na usafi hasa wa moyo kwa sababu ra mtakatifu yumo ndani sisi biblia inasema kila moja na yemwamini yesu kila mmoja ni hekalu la mungu na inatupasa kabisa kuhifadhi utakatifu ule ambayo tumepewa kwa imani kwa neema ya mungu okay, kwahiyo katika yesu kwa neema tumetakaswa kazi timilifu lakini kila siku jinsi tulivyo baro tunaitwa na mungu kutafuta utakatifu na kuendelea kukua katika utakatifu kama ulivyosema na tunahitaji kutafakari maisha yetu ya usafi si wa nje bali wa ndani na, na, na nitasoma tu katika waraka wa kwanza wa thesalonike sura, sura ya 4 wa tatu hadi wa saba maana haya ndiyo mapenzi ya mungu kutakaswa kwenu mwipukane na uashirati ua kila mmoja wenu ajue kuuweza mwili wake katika utakatifu na heshima si katika hali ya tamaa mbaya kama mataifa wasiomjua mungu mtu asimpunje ndugu yake wala kumkosa katika jambo hili kwa sababu bwana ndiye alipizaye kisasi cha hayo yote kama tulivyowaambia kwanza tukashuhudia sana maana mungu hakutuitia uchafu bali tuwe katika utakaso hapa na pia pale katika wakurintho uh, wa kwanza sura sita ambayo tutasema zaidi baadaye uh, pale ambapo inatoita hekalu la mungu z- sehemu zote mkazo ni kwamba tutakimbia zinaa na tutaepukana kabisa na uasharati kwa vitendo kwa macho kwa usemi na kwa mawazo, mawazo. kama yesu anavyosema jambo hili ni muhimu sana katika kanisa la leo ya kwamba tutatafuta kwa uwezo wa bwana kwa neno lake tutatafuta kwa jitihada na bidii usafi wa moyo hasa katika jambo la uh, kuwa na usafi katika mahusiano yetu ya ndoa mahusiano yetu kati ya mume na mke uh, kati ya wana wake na wanaume tuwe na usafi wote ili tumchukuze mungu na kuhifadhi utakatifu tuliopewa na mungu uh, ninaliona jambo hili la utakaso uh, mfano mzuri ni mtu anapojenga nyumba imekamilika kabisa nyumba mpya safi imeandaliwa rasmi kwa mtu anaingia na kuishi ndani yake na hii ni picha ya utakaso mkamilifu wa mtu kuunganishwa katika kristo sasa amekuwa kiumbe kipya na roho wa mungu anaishi ndani yake alafu uongozi wa roho wa mungu ndani ya mtu huyu unaendelea kumtakasa ndio ni chombo kipya ni chombo safi lakini roho wa mungu ndani yake na kwa maisha yanayoendelea bado ataendelea kutakaswa kila siku kwa nini kwa sababu ni kama tu ndio ilivyo nyumba inajengwa katika mazingira ya uchafu inajengwa katika uwepo wa uchafu hata kama ni safi ni mpya lakini bado uh, iko kwenye asili ya mazingira ya uchafu na mtu yuko namna hiyo kwamba ni kweli tunaokolewa kwa neema ya mungu kwa njia ya imani tunatakaswa na kuwa safi lakini bado tuko katika uwepo wa uchafu bado tuko katika asili ya uchafu mazingira ya uchafu kwa hiyo kwa mtu huyu ambaye ni safi kwa utakaso lakini ana maisha anayoendelea ile asili yake inaleta uchafu ndani yake kwa hiyo kwa mtu aliyetakaswa kweli ni lazima kwa, kwa roho wa mungu ndani yake kuna nia ya kuendelea kudumisha usafi ule kwa hiyo na namna ya kudumisha usafi kwa maisha ya kikristo ndio tuna roha w mungu tuna mungu mwenyewe tuna neno lake na tunapaswa kuliishi kila siku kwa kuepukana na matendo ya dhambi na matendo maovu kama, kama, kama tulivyosoma kwenye kifungu hicho kwao ni jambo endelevu ambalo ni lazima tuwe na nia na tuwe na kusudi kwamba tuna uhitaji wa kujisafisha kila siku kwa kujitenga na maovu kwa kutoshiriki na kwa kutokufanya na hii ni muhimu na kama mtu amekosa katika jambo hili anapoungama anapotubu ni anajisafisha ka lengo ni kuwa mtakatifu na kuendelea kutakaswa kila siku k hii ni katika maisha ya kikristo uh, tunahitaji kuishi kwa namna hiyo tuhakikishe tunajitakasa kwa kuepukana na maovu na kwa kutoshiriki lakini kutokea mtu ameanguka dhambini kwa kristo ninatia moyo kwamba ni lazima nia ile ya kujitakasa iwepo na afanye hivyo kwa ungamu na, na mungu ana, anatupa msaada gani katika kazi hiyo afursa uh, hiyo labda bora kusema um, mungu anatupa msaada gani katika fursa hiyo ya kutafuta na kuishia utakaso au utakatifu katika maisha yetu kwanza kuna jambo la uhusiano wa sisi na mungu mm-hmm. uh, kwa hiyo ni nia ya mungu sisi tuishi katika utakatifu na kwa sababu ya nia hiyo ikiwa ni nia yetu n mungu atatuwezesha atatutia nguvu atatupa huo moyo na hiyo tamaa ya kutamani kuishi katika utakatifu kwa hiyo atatuwezesha kwa neno lake kama kiongozi wetu atatuwezesha kwa roho mtakatifu ambaye anatubadili nia zetu na kuendeleza msisitizo huu ili tuendelee kudumu katika utakatifu mm-hmm. na mungu anakubali mm-hmm. anakubali zile toba zetu yale maungamo yetu na anakubali sisi mm-hmm. kusafishwa mm-hmm. kwa hiyo kuna msaada wa mungu hapa ndani kwa sababu liko neno lake yuko yukoroh mtakatifu mm-hmm. na nia ile ile ya utakatifu inaweza kudumishwa ndani yetu tukiwa tunafanya jitihada mm-hmm. hizi za kuhakikisha kwamba tumejichafua tunahitaji kujitakasa mm-hmm. na mungu anaweza kututakasa mm-hmm. kwa mimi naona jambo la kuomba sana kwa kwamba nitaenenda katika utakaso ni muhimu sana na mungu anapenda kujibu maumbi yale lakini pia kwa sababu najua moyo wangu bado uh, kuna dhambi kuna tamaa lazima kuwa na bidii na kutumia hekima lakini kuna vijana wengi kuna wazee wengi kuna watu wengi ambayo wanasema lakini mimi nina nguvu mm. na hawafikiri uh, kukimbia au kuepukana na uh, matokeo au hali fulani mazingira fulani ambayo inawezi kuwaangusha uh, nkel ni, ni, ni kweli kwamba hekima hiyo na uh, umakini vinahitajika uh, katika namna ya kutambua mazingira hatarishi ya mtu kukosa katika jambo la utakatifu jambo la utakaso uh, kubainisha kwamba ni maeneo gani ambayo nisipokuwa mwangalifu nitakosa mara moja na jambo hili la utakaso litaonekana kama si kipaumbele changu lakini ni jambo muhimu la kuwa kipaumbele na tunapaswa kuhekima kuchukua tahadhari eh, wakati mwingine mtu anaweza kusema mimi ni hodari mimi, mimi ni hodari dhambi a ni kitu kidogo ni kitu kidogo kwangu ambacho ninaweza kushinda tu ninaweza kukaa na mwanamke muda mrefu tukaongea siwezkujaribiwa mm. uh, uh, kwenda naye wao hii, ni, ah, hii ninashinda kwa hiyo hakuna shida ninaweza tu kukaa naye wakati wowote na mahali popote lakini si kweli kwa sababu dhambi haitoki kwa mtu mwingine kuja ndani yetu lakini tunayo ndani yetu mm. iko ndani yetu mm. imebaki ni kweli tumeokolewa ndio ni kweli tumeunganishwa katika kristo ndio ni kweli mm. tulitakaswa kwa kuingizwa katika kristo ndio lakini ndani yetu kuna roho mtakatifu na ndani yetu kuna dhambi mm. na kuna vita hii inaendelea mm. soroho kwa uongozi wake anatuongoza katika mapenzi ya mungu katika njia za mungu na dhambi katika mapenzi yake inatuongoza tuyafanye ya kwetu mm. a kwa hiyo hizi mbili ndani zinapigana mm. kwa hiyo nguvu ya ushawishi haitoki kwa mike haitoki kwa mwingine kwa sababu si jambo lenye nguvu liko nje ya sisi ni jambo lenye nguvu liko ndani ya sisi mm. kwao ni rahisi sana kuvutwa mm. na kuingia dhambini mm. kwao lazima tuwe na hiyo hekima na kwa kumsikiliza roho wa mungu na yesu mwenyewe tunaweza kuepuka mm. si kutegemea nguvu yetu lakini kutegemea uongozi wa mungu nakuwa tayari kufuata hiyo inaweza yeah. kutusaidia na kutupa hekima ya kuwa waangalifu vile tunaenenda na vile tunakaa na watu tunashirikiana nao ukiangalia kwa maisha ya huyu mtu marafiki zake wa karibu ni aina ainadani ya watu ni watu wanampenda mungu mm. ni watu wanapenda kanisa mm. ni watu wa ibada ni watu wa maombi ni watu wa neno la mungu kama si hivyo maanayake kuna hatari kubwa hapa kuna hatari kubwa kwa sababu watu wa karibu si wale wa kumletea mambo ya kiroho na kumjenga kiroho mm. ni watu watakaomsaidia mm. sana kurudi nyuma mm. kwa sababu ana asili ya dhambi ndani yake na hawa pia ni sawa sawa hiyo mm. wakikaa pamoja hakuna yule atatia moyo mwingine kwa maisha ya kikristo na kwa maisha ya utakatifu mm. kwa hiyo hata uchaguzi wa watu wa karibu katika maisha ni muhimu sana kwamba tuna nani rafiki na kwa sababu gani huu tunadhani ni rafiki mm. mzuri mm. anaweza kutusaidia mm. anaweza kutujenga katika maisha ya kiroho yeah. kwayo hii ni muhimu kuwa uaangalifu yeah. namna tunaenenda yeah. ili tufanye kwa hekima tufanye maamuzi atakayotusaidia na kutujenga kiroho