fkwa kuwa tuna, tuna tafakari juu ya kufunga kwa wiki hii na ni wazo kuu uh, pengine katika ibada nyingi uh, nina jambo la kutia moyo juu ya ufahamu katika kufunga na namna ya kutumia hiyo nafasi ya kufunga uh, tunaona katika kifungu hiki uh, yesu akiwa anaongozwa na roho Uh, anaja, katika kujaribiwa kwake na kushinda majaribu kuna neno hili la uh, ndani ya hizi siku zote alikuwa hali wala hanyi alafu ile siku ya mwisho ni anaona njaa na ndio sasa hayo majaribu yanaanza kwa hiyo uh, ilikuwa ni wakati anajiandaa na huduma ya kuleta wokovu kutukomboa kutusamehe na kutuunganisha kuwa na oshirika naye ko kufunga kwake huku kulikuwa na maana kubwa katika ule wajibu wanao uendea na huo wajibu ni kwa ajili yetu kwa hiyo uh, tunatumia kipindi hiki cha kwaresma pengine kutafakari ukubwa na uzito wa huduma yake kwa sababu ililenga kutupata sisi na kutuleta karibu na mungu na kutuunganisha naye kwa hiyo tuna waumbaji na sisi ni waumbaji wa kanisa la leo na hutumia siku hizi arobai za kufunga kwa kuenzi ile huduma ya yesu aliyohifanya lakini lazima tuwe na ufahamu kwamba hii huduma alilenga kutusaidia sisi kutukomboa sisi ko sisi tunapofanya kwa kumwenzi yeye uh, bado tunahitaji jambo la ziada haitoshi tu kusema tuna mwenzi yesu kwa sababu alifunga siku arobaini alafu sisi tunajipata tuna tunafunga hizo siku ambazo tunachagua kufunga lakini hakuna kitu tunafanya hakuna jambo maalum la kuombea hakuna jambo maalum la kupigana nalo kwa sababu uh, ndio ni wakristo tumeokolewa lakini ndani yetu bado tuna dhambi haitoki nje inatoka ndani yetu na tunaitenda kwa matendo mm-hmm. sasa tuna vita ya kupigana sisi kwa sisi kwa hiyo ni nzuri na ni hekima kutenga muda wa kuomba juu ya yale ambayo tunapigana vita kwamba mimi dhambi yangu inayoni inayonisumbua mara ni gani ningia naweza kutenga muda kwa ajili ya kuomba mungu kunipa neema ya kusaidika na kushinda katika hii kwa labda hiyo ni sawa lakini uh, tusipotumia hekima vizuri tutajikuta tumefunga siku arobai na pengine hatujazimaliza lakini tunapata madhara makubwa ya mwili kwa sababu ya kutokula na kutokunywa tukienzi tu jambo ambalo yesu alifanya kwa ajili yetu na sisi hatufanyi kwa ajili um, ya kuokoa maisha ya wengine ee ni mwokozi wetu pekee kwao nataka kutia moyo kwamba ukitaka kufunga ni sawa na yesu ali alisema mambo mengine hayawezekani lazima kuna hoja lazima kuna jambo la kushughulika nalo wakati wa kufunga na pengine si katika maombi peke yake lakini ona hapa yesu anafunga kinachoonekana ni anashinda majaribu Koyo hata bidii ya kumtii mungu ili kushinda majaribu inahitajika zaidi wakati wa kufunga kwa hiyo majaribuahtaj mm-hmm. zidiaktufuno aot uh t kta mm-hmm. Hiya, hiya siku arobaini si kama agizo amfano ni kwa sababu yesu alitaka watu kumbuka agano la kale miaka arobani nikani kwa wana wa israeli lakini pia musa kwenye mlima sinai na pia na elia lakini nje ya hiyo injili hazisemi hazi ya kwamba yesu alifunga kwa mfano um, tunasoma baadaye ya kwamba ilikuwa desturi yake ya kufundisha kusoma Uh, neno la mungu na kufundisha katika sinagogi ilikuwa dsturi yake lakini haisemia kwamba kufunga likuat yakehii uh, ni tukio la kipekee tukio maalum hma mb tnambuka jambo la kufunga hasa katika gano la kale tunasoma um, zaidi jambo la kufunga na ilikuwa na um, makusudi mbalimbali watu walifunga kwa ajili ya kuonyesha maombelezo ikiwa walifiwa uh, kulikuwa na maafa walifunga kuonyesha um, kusikitika na maombelezo pia walifunga kuonyesha toba mm-hmm. na kuji nyenyekeza mm-hmm. na mara kwa mara tunaona watu pamoja na hii ya kuji nyenyekeza walifunga kwa ajili ya kupata mwongozo au msaada wa mungu yani mm-hmm. kuna, kusudi, kuna kusudi katika kufunga tunaona kusudi hili tena katika matendo ya mitume wakati wa kutuma wa misionari sehemu mpya kanisa walifunga na kuomba wakiwa wa, wa wanatafuta mwongozo wa mungu na msaada wake lakini naona siku hizi watu wengi wanafanya mambo bila kusudi kwa kusudi ambalo hawajafikiria hawakuona ni, ni nzuri lakini ikiwa kusudi lipo na kusudi ni jema tunaweza kufunga au tunaweza kula kwa sababu kufunga akula si kitu kilicho muhimu ni kusudi letu katika warumi 14 inasema ufalme wa mungu sio jambo la kula kunywa lakini jambo la haki na utakatifu na upendo kwa hiyo kwa watu wengine wanaweza kujitambua mimi ikiwa ninafunga naweza kuomba vizuri hiyo ili nipate nafasi ya kutafuta mapenzi ya mungu na kuacha mambo na mashughuli mengine na, na kufikiria mungu zaidi nitafunga lakini mtu mwingine anaweza kuona lakini nikifunga tumbo linalia na napata usin, usingizi siwezi kuomba kwa vizuri kwao mimi nitakula halafu nitangia kwenye kipindi cha maombi kwa, kwa sababu itaniwezesha kuomba vizuri kilicho muhimu ni kusudi letu ana, anasema ya kwamba um, tusifanye matendo ya haki mbele ya watu ili tupate uh, kusifiwa na watu lakini tufanye kwa ajili ya mungu anasema sura sita mm-hmm. msa wa kwanza anglieni msifanyi wemu wenu machoni pa watu kusudi mtazamwe nao kwa maana mkifanyi kama hayo hampati thawabu kwa babu yenu aliye mbinguni halafu anasema Um, katika jambo la kufunga msara wa16 tena mfungapo msiwe kama wanafiki wenye uso wa kukunjamanamana hujiumbua nyuso zao ili waonekane na watu kuwa wanafunga amenawaambia wamekwisha kupata sababu yao yani watu wameona mm. watu wameona watu huyu ni mwenye juhudi katika bwana huyu ni mwenye roho kweli huyu mkristo halisi lakini walikuwa wanatafuta sifa awatu nasi kumpendeza mungu munguyesu anasema wewe ufungapo jipake mafuta kichwani unawe, unawe uso yani, ona kana kabisa ili usionekane na watu kuna unafunga lakini na babu yako aliyesirini hatakuona atakujaza kuna hali fulani ambayo tumeona katika watu ambayo wanapenda sana kufanya mambo ya A matendo kuu ya haki ili waonekane na watu amatendo ya hadharani mm. labda ni kufunga labda ni ibada ya shukurani ambaye wanafanya jambo kuu lakini mambo hayo mara nyingi tunaweza kuanguka katika hali ya kuonyesha kitu fulani hali fulani badala ya kufanya kilicho kweli kabisa kwa mfano mtu anaweza kusema ninafunga ninafunga lakini bado anaendelea ku kufanya asharati kufunga kwake kuna maana gani ikiwa anaendelea naku kuzini anaendelea na dhambi nyingine si bora mbele za mungu tukila lakini kushughulikia na mambo haya kuachana na dhambi zile kuliko kufunga naku, na kuendelea uh, na dhambi ni kosa kufikiri haki na, na, na kumpendeza mungu ni katika mambo yale ya hadharani mambo makuu vitendo vikuu kama ibada za shukrani kufunga mm. badala ya kushughulikia na mambo ya moyo na mambo ya kichwa um, masemi Misemi. yetu mambo kama hayo sijui kama unaneno hapa ku kushauri au kutia moyo M- mimi kitu ambacho nabarikiwa nacho sana na kutia moyo Uh, ingawa yesu majaribu yake yalikuwa si katika pengine hali ambayo leo inaweza kutupata kwa sababu leo tunaweza kujaribiwa kupokea rushwa kujaribiwa kufanya zinaa kujaribiwa kuiba kujaribiwa na mambo kama hayo ya yesu yalikuwa nitofauti. ni tofauti ni kama yalihusu eneo la mamlaka zaidi eneo la mamlaka zaidi lakini si katika matendo ya wema ambayo mtu anapaswa kutenda kwa maisha a kila siku sasa kinachoonekana hapa wakati wa kufunga ni wakati pia wa kushinda majaribu mm. ya mambo ya maisha yetu ya kila siku mm. wapi tunakosa wapi hatufanyi vizuri wapi tunajaribiwa zaidi hii kufunga ni muhimu katika kushughulikia mambo haya mm. kushughulikia mambo haya wakati mwingine si tu kuona tumekosa chakula tumekosa nguo tumekosa pesa hali ya uchumi si nzuri ila ya kushughulikia mambo ya mwili kwa vyakula na uhifadhi wa utunzaji wa mwili lakini yale mambo ya ndani yanayoweza kuharibu uhusiano wetu na mungu mm-hmm. kwa sababu nikikosa chakula haiharibu uhusiano na mungu lakini nikijaribiwa kuiba au kupokea rushwa inaharibu uhusiano na mungu kwa sababu tunajichafua yee mtakatifu kwa hiyo kufunga haitoshi tu kushughulika na mambo haya ya mwili ya mahitaji aa, ya, ya vyakula mahali pa kuishi na kadhalika lakini pia tuweke nguvu zaidi kwenye mambo ya kiroho ambayo aa, tukifanya vizuri tunaboresha uhusiano wetu na mungu kwa sababu yeye ni mtakatifu kwa hiyo funga yetu itusaidie pia kuona kuna haja na tuna haja kubwa ya jambo hili la uhusiano wetu na mungu kulitengeneza kila wakati na hata katika kufunga kwetu tunaweza um, kumkaribia mungu na kuhitaji neema ya ushindi ili tusaidike namna ya kutembea naye katika utakatifuwetu na hii ilitokea kwa yesu kwa sababu alishinda majaribu na alitumia neno la mungu kwa kushinda majaribu lakini wakati huo huo roho huorho waungu anamwezesha ana, ana hili Mm-hmm. kwa hiyo ni muhimu sana kujali mambo ya kiroho na kujaribu kupiga hatua katika ushindi juu ya yale majaribu ya kiroho ambayo yanaweza kutupata na tukianguka katika hayo tunaharibu uhusiano na mungu hatupaswi kuanguka tunapaswa kushinda kwe, tuna, kwa hiyo kufunga kwetu na kwa resima hii tunayoanza wiki hii ya kwanza itusaidie kwamba si tu katika nini tunataka mungu atutendee ili tuishi vizuri na kuwa na kila kitu tunachotaka lakini uh, ni muhimu zaidi kwamba mbele ya mungu tunaishije na jambo hili la utakatifu uh, lina nafasi gani kwetu kwenye mioyo yetu kwa ajili ya wema wa mungu mm. Kwao ni muhimu sana mungugano la kale hasa kama Isaiah na mika wanasema katika jambo hili ya kwamba mungu anasema una, unafanya mambo hayo ya maonyesho ya ibada mm. Na, na mambo ha- kama hai lakini moyo uko mbali mbale. kama yesu anavyosema uh, haa watu wana niabudu kwa mdomo lakini moyo hiyo kwa tunajifunza kwamba ni sawa kabisa kufanya bal ya shukrani ni sawa kabisa kufunga uh, lakini ifanyike kwa kusudi mbale. na nia njema lakini iwe kama maonyesho ya mabadiliko ya moyo mbale. ya kwamba ndio unashinda una majaribu unakuwa katika utakatifu katika maisha yako mm-hmm. na hii kweli kweli ni jambo la kusherehekea mm-hmm. lakini jambo lingine ni ku, kukumbuka kwamba chakula si dhambi mm-hmm. ni mungu aniyetupatia chakula mwanzo si wa kwanza mm-hmm. na anashibisha uh, moyo na, na tumbo uh, kwa ajili ya furaha yetu na ikiwa mtumishi mtu anakuja na kusema chakula ni dhambi hii ninakaana wema wa mungu ao si kwamba ikiwa ninakula nisipokuwa nimekuwa nime bora kiroho ni hmm. ni maonyesho tu ya kimwili jambo muhimu ni uhusiano wangu na mungu nisifikiria kwamba kwa kufunga peke yake nitakuwa na hali nzuri zaidi kiroho ni ile ambayo unafanya pamoja na kufunga kama ulivyosema yesu alishinda majaribu na mika sura ya sita inasema hivyo kwa mungu anataka nini sio sana mambo hayo maonyesho ya imani lakini kutenda haki na kutembea naye na kupenda rehema Tusi, tusifikiri hivyo nina swali lingine la kuuliza nafikiri ni muhimu tuseme wakati huu um, kuhusu kufunga na kwa sababu tunaingia kwenye karesma tunahitaji hekima na tunahitaji kuendelea kusherehekea mungu na kushukuru mungu pamoja na kufikiria kuhusu um, toba kusu kama maombelezo kwa sababu tumetenda dhambi na mambo hayo na kufunga inasaadia katika jambo hili um, mambo mawili labda Uh, jambo la kwanza ni kwamba tunapofunga katika uh, chakula tunaweza kufundisha mwili au kufundisha moyo ya kujitowala na hii inaweza kuwa msaada katika mambo ya kiroho um, kama naweza kujinyima chakula naweza pia na kujinyima kitu kingine ambapo labda ni kitu kibaya kama um, kuiba kama kusema uongo naweza kuanza ujifunza nidhamu na kujitalaaijambo la uzito kidogo hapa umeishata mfano lakini uh, tunapata habari ya kenya sehemu ya kilifi kuna um, knisa falai wa, wanaita shakahola na kuna mtu ambaye amesema ni mtumishi wa mungu lakini kwa mafundisho yake ya kufunga alisema watu wafunge ili wapate ku, kumkutana na yesu kwa mapema na watu wamejuzi tu alikamatwa na polisi na wana, wanamshtaki wa kuua watu zaidi ya mia mbili tusemeje kuhusu jambo hili kwa sababu ni habari mbaya habari ya ku, um, kusikitisha tunapaswa kusema ni mtumishi wa uongo kusema jambo hili lakini kumbe alikuwa kusema Jambu la kufunga na sisi tunaingia sasa wakati wa wwakristo wa wengi watakuwa wanafunga tunaweza tuna kusema nini watu. Ya, tuna umuhimu wa kutafakari lile lengo la ufungaa uh, hii ni muhimu sana na malengo yanaweza kutofautiana kati yaliyo katika mtazamo wangu na yaliyo katika mtazamo wa mwingine na wote tunahitaji kufunga juu ya malengo ya kila mmoja anafunga kwa ajili ya hayo sasa ni nzuli yaamua malengo yetu yawe ni haya katika kufunga angalau tuongozwe na neno la mungu mm-hmm. kwamba hili ni jambo lenye maana na mafundisho katika mm-hmm. bibilia mm-hmm. ili tufunge kwalo au tunajaribu kutoa malengo katika mitazamo yetu na nje ya bibilia kwa mfano huyu ndugu kama alisema wafunge ili iwe njia labda rahisi na ya haraka ya kukutana na yesu inawezekana wame imekuwa njia rahisi lakini ndivyo anavyotufundisha yesu mwenyewe ndivyo inavyotufundisha bibilia mungu ndivyo anavyosema tufanye namna hiyo kwa hiyo alifanya lakini nje yani alifanya katika katika mtazamo wake katika mapenzi ya moyo wake lakini si katika mafundisho ya neno la mungu kwa ksa kifo ni adui na hatuwezi kumkaribisha adui tunahitaji kuwajenga watu na kuwaimarisha watu katika whusiano wao na mungu lakini si kwa njia ya kumleta adui akamilishe hilo kwa haraka hapana nadhani hii ilikuwa ni mapenzi yake si mapenzi ya neno la mungu kwa hiyo hii ni shida na bado hawa ni wale ambao habari zao tunazijua kuna wengine yanatokea na hatujui habari zake kwa sababu hazijulishwi kupitia mitandao ya kijamii na mambo kama haya kwao ni muhimu sana kwa wahubiri kuzingatia lile lengo na kwamba lengo hili lina, lina, lina, ni fundisho la neno la mungu lengo hili ni muongozo wa neno la mungu lengo hili ni kweli mungu ndivyo anavyo tu, tu, tutaka tufanye hivyo kwa hiyo tukiwa na lengo ambalo ni mwongozo wa neno la mungu tutakuwa waaminifu kwa mungu mtu ambaye labda anawaza kufunga wakati huu mm-hmm. na kwa resma ni siku arobaini tunajua haiwezekani kwa mwanadamu mm-hmm. kufunga siku arobai kabisa hasifanyi mm-hmm. hivyo mm-hmm. <laughs> asijaribu mm-hmm. Uh, lakini anaweza kufanya nini labda kwa sababu wayuhudi walikuwa na dasturi ya kufunga siku moja mm. kwa wiki uh, kuna watu ambayo wanasema um, nita- nitakula kawaida lakini kuna vyakula fulani ambayo nitaacha kwa mfano mm. sitakula nyama kwa siku hizi arobaini uh, mm. kitu kingine ambaye ni kawaida lakini wana- wanajinyima kwa ajili ya mm-hmm. hali na maombolezo um, uh, kuna watu ambayo labda za mchana hawali lakini watakula usiku ikiwa mtu anataka kufunga utamshauri hapa ndio kwanza hii ya siku arobaini ni hatari kwa sisi binadamu kufanya hivyo ni, ninaweza ndio kushauri hata jana nilikuwa na mmoja nilimshauri alinipa picha ya kwamba jiuni nitaenda kanisani na mfungo huu ni wa siku saba lakini tulikuwa na mwingine wa siku ishina moja na nyingine ko nilihitaji kusikia zaidi kwamba mkifunga kwa muda huu lengo ni nini nafanya nini lakini ni mawazo yanayoshirikishwa na kiongozi na maamuzi yanayoshirikishwa ya kiongozi kwamba tutafunga kwa wiki moja tutafunga kwa siku kumi nanne tutafunga kwa siku ishinmoja na kavu kabisa usile kitu kwa hiyo anajaribu kwenda sasa ukimuuliza ni kama hajaelewa eh, lengo la kufanya wakati wa kufunga lakini ni utii kwa kiongozi kwa maelekezo yake na maono yake lakini kiongozi sasa nani amemwongoza ni muhimu sana kwamba neno la mungu liwe kiongozi lilitusaidia kutoa mwelekeo mzuri kwaho kwa ushauri wangu ni nzuri kufunga na ni muhimu kufunga lakini sio lazima uh, kufunga wiki nzima na mtu hali chochote au wiki mbili hali chochote anaweza kutenga muda wa kufunga labda asubuhi mpaka mchana au mchana hadi jioni na wakati mwingine anaweza kuendelea na ratiba za maisha ya kawaida lakini kuzingatia lengo la kufunga na liwe ni jambo ambalo ni kweli n jambo ni kwlina hamna faida kufunga isipokuwa kuna kusudi mm-hmm. la kujenga uhusiano wako na, mm-hmm. na mungu unafunga kwa nini kwa sababu unataka kuji mm-hmm. au kuonyesha maombelezo kwa sababu ya maafa o, o kufiwa a kitu kinginejna mm-hmm. atoba na ikiwa ni toba unatubu nini mm-hmm. na unafanyi nini katika maisha yako ili kuhakikisha usirudifan mm-hmm. nini na hasa ni ila ya moyo kuna mambo mengi ya moyo ambayo, ambayo tunahitaji mm-hmm. katika maisha yetu ya kikristal. na kwa vile ambavyo tunaweza kufisha tamaza mwili a niaa takatifutunampendeza mungu na tunamtukuza mungu tunamtkuanuad mm-hmm. uchungu labda ni hali ya kulipiza kisas labda ni uchuki ambayo una baki hapo hapo moyoni na huhuja ondoa labda mtu amekukosea lakini hujamsamehe mambo hayo muhimu an muhimu sana na kufunga kwako hakuna maana isipokuwa unashughulikia na mambo yaleaumetumiamuda mrefu sema luka sura ya nne pia na katika wazi la kufunga ni muhimu tupate kuelewa na labda una maswali karibu kuandika maswali na tutajaribu kujibu ni jambo muhimu katika maisha yetu ya kikristo katika vile vifungu vingine hatuna muda sasa uh, kuzungumzia lakini kama kawaida tunatia moyo vifungu hivi masomo haya hayo yasomwe kanasani na ikiwezekana mtumishi kusema katika uh, vifungu hivi ile ya mwanzo sura nne hasa tunaona ya kwamba inaonyesha uh, dhambi inaendelea katika kizazi kipya kama baba yake pia na kaini uh, alitenda dhambi na mungu anamwita uh, kutawala dhambi lakini hakuweza tofauti na yesu alie, a, a, a, alipojaribiwa aliweza kushinda dhambi tumaini letu katika maisha kushinda dhambi na kushinda majaribu sio katika nguvu zetu lakini katika nguvu za yesu na kwa vile ambavyo tunamwamini yesu na kufuata neno lake tutoweza ile ya uh, waraka wa kwanza wa petro sura ya ne, inasema kuhusu watu ambayo walikuwa uh, wapagani na anasema umetumia muda mrefu sana katika dhambi sasa ache hiyo naishi kwa mungu Uh, halafu anasema kuhusu kuteswa kwa yesu yani kifo chake na kwamba sasa kwasababu yesu amekufa hana sababu tena kushughulikia na, na dhambi zetu kwa sababu ameshaleta le, msamaha na utakaso wa dhambi na pia na sisi tunapokufa uh, pamoja na yesu tunawekwa huru kutoka utawala wa dhambi na tunaweza sasa kumwishia yesu na uh, kuishi katika haki za mungu kwahiyo fany hivyo nazabur si na ile mia na kumi na tisa zaburi hii inafundisha uh, ina na kusherehekea neno la mungu na mwongozo wake katika maisha yetu na kama mchungaji maisha maishasema tunahitaji kuwa na mwongozo wa neno la mungu katika maisha yetu na kwa vile ambavyo tunasoma na tunaelewa na tunafundishwa na tunashika na tunaamini mungu lakini tukiacha neno na tukijaribu kuishi kwa ufahamu wetu wa maisha na hekimu yetu ya kibinadamu na tamaa zetu basi tutaacha kabisa na tutaharibiwa katika uhusiano wetu na mungu Kwe, soma neno fundishwa neno na jiunga na watu wengine ambayo wanaweza kutiana moyo na kwa kusikiliza ikiwa una kuandika uh, ukipenda kushirikisha na, na mwingine karibu pia na kwa ajili mchungaji atuombe baba mungu wetu tunakusifu tunakutukuza kwa siku hii ya leo na kwa nafasi hii ambayo ametupatia na tunajifunza katika neno lako na tumeona jinsi yesu alivyoongozwa na roho katika kushinda majaribu kwa neno lako tuna kwamba utatuwezesha kwa roho wako mtakatifu ili nasi tushinde majaribu na tuendelee kudumu katika uhusiano nawe katika jina la yesu tunaomba amen, amen.