nayesu asifiwe mimi ni mwalimumik n mimi ni mchungajim na tunawakaribisha kusikiliza mafundisho yetu katika wazo kuu na vifungu vya jumapili ijayo tarehe kumi na moja au jumapili ya kwanza kabla ya kwaresima ukurasa wa 88 katika kitabu cha sala tutaanza kwa kusoma na kuzungumzia5bibilia injili ya Johana, sura ya sura wa wa hadi inasema mimi ndimi mzabibu wa kweli na baba yangu ndiye mkulima kila tawi ndani yangu lisilozaa huliondoa na kila tawi lizaalo hulisafisha ili lizidi kuzaa ninyi mmekwisha kuwa safi kwa sababu ya lile neno nililowambia kaeni ndani yangu nami ndani yenu kama vile tawi lisivyoweza kuzaa peke yake lisipokaa ndani ya mzabibu kadhalika nanyi msipokaa ndani yangu mimi ni mzabibu ninyi ni matawi akae ndani yangu nami ndani yake huyo huzaa sana maana pasipo mimi ninyi hamwezi kufanya neno lolote mtu asipokaa ndani yangu hutupwa nje kama tawi na kunyauka watu huyakusanya na kuyatupa motoni yakateketea ninyi mkikaa ndani yangu na maneno yangu yakikaa ndani yenu ombeni mtakalo lote nanyi mtatendewa hivyo hutukuzwa baba yangu kwa vile mzaavyo sana nanyi mtakuwa wanafunzi wangu kama vile baba alivyonipenda mimi nami nilivyompenda nilivyowapenda ninyi kaeni katika pendo langu mkizishika amri zangu mtakaa katika pendo langu kama vile mimi nilivyozishika amri za baba yangu na kukaa katika pendo lake hayo nimewaambia ili furaha yangu iwe ndani yenu na furaha yenu itimizwe amri yangu ndiyo hii mpendane kama nilivyowapenda ninyi hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda niwaamuruyo siwaiti tena watumwa kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake lakini ninyi nimewaita rafiki kwa kuwa yote niliyoyasikia kwa baba yangu nimewaarifu si, si ninyi mlionichagua mimi bali ni mimi niliyowachagua ninyi nami nikawaweka mwende mkazae matunda na matunda yenu yapate kukaa ili kwamba lolote mwambalo baba kwa jina langu hawapeni haya na waamuru ninyi mpate kupendana kupendanaamwazo kula la siku ya jumapili hii ni upendo natuta zungumzia zaidi upendo baadaye kidogo lakini kwanza tutaangalia uh, kifungu hiki hikikinafundisha uh, nini na kinafundisha nini kuhusu upendo pia na mazingira ya uh, kifungu hiki ni muhimu kukumbuka ya kwamba uh, yesu anafundisha jambo hili wakati wa chakula cha mwisho a uh, usiku ule ambayo aliposalatiwa na yesu anaendea msalabani abaadhi ya kufa na kufufuka ameshaambia wanafunzi wake kwamba anaenda binguni naitakua ya kwamba, na kwa kwamba wanafunzi wake wanabaki wana hapa ulimwenguni lakini yesu ameenda binguni yesu anawaandaa wanafunzi wake kwa uh, wakati huo na utume na huduma ambayo anawapa ma mbay anaa aaa uh, o anawaahidi mtakatifu atakua anafundisha jinsi itakavyokuwa lakini pia anawapa uh, maneno ya kufuata na sura hii ya kumi na tano anasema basi uh, jambo muhimu sana ni kupendana lakini pia akubaki uh, indani yake mchangaji tunaona nini uh, muhimu katika kifungu hiki labda kwa mtu anayeandaa kuhubiri uh, kilicho muhimu ni ujumbe mkuu wa kifungu mm-hmm. ambao ndio ulikuwa lengo la yesu kuwasilisha kwa wanafunzi wakati anawahutubia hutuba ya mwisho kabla ya kuondoka ili wao waendelee na huduma lakini ili waendelee na huduma kuna jambo muhimu ambalo anawaachia ili kulishika haswa mstari wa nne mm-hmm. anaposema kaeni ndani yangu nami ndani yenu kama vile tawi lisivyoweza kuzaa peke yake lisipokaa ndani ya mzabibu kadhalika nanyi msipokaa ndani yangu kwa hiyo katika kutimiza wajibu ambao yesu anawaachia kuna jambo hapa la uhusiano kati ya wanafunzi wa yesu na yesu mwenyewe uh, waishi ndani yake wadumu katika mafundisho yake na haswa kuendeleza lile kusudi la kueneza ufalme wa mungu lakini wakumbuke kwamba pasipo yeye hawawezi kufanikiwa Mm. kwa hiyo pamoja na yeye watafanikiwa kwa hiyo si tu kwamba anaenda nawaacha bila uwepo wake uwepo wake upo yeye yupo kwao wanahitaji kudumu katika yeye wameshapata kila kitu cha kuwatia moyo na kuwahimiza katika wajibu wao kwahyo anawasisitiza wakae katika yeye kwa kulishika neno lake kwa kumtegemea yeye ili wafanye huduma yao na iwe na matokeo saanatolea so, mfano wa mzabibu na matawi kwamba matawi yanategemea mzabibu wenyewe mm-hmm. kwa sababu ndio chanzo chake mm-hmm. kwa hiyo na yesu ni chanzo cha huduma na huduma yenyewe inamtegemea yeye kwa hiyo tawi lisitoke katika mzabibu kwa sababu so, mzabibuhalitafankw mm-hmm. kao wafuasi wake na kanisa na wakristo kwa ujumla wake kuna jambo muhimu la kukaa ndani ya kristo kushika nenolake, kushika neno lake mafundisho yake na kuyaeneza hayo mm-hmm. wajibu huo okay. yesu ni ni msingi na muhimu sana kwa sababu anasemea kwamba kama um, mtu hakai ndani yake hakuna matunda kabisa mm-hmm. lakini ikiwa anakaa ndani yake msawatano atazaa sana lazima mm-hmm. lazima kwa sababu yesu yuko mm-hmm. ana anamhuisha anampa nguvu na yesu mwenyewe ataleta matunda yake kupitia atawi uh, amatawi hayo ahyolazima mm. kwa sababu yesu yupo au yuko ndani ya huyu mtun huyu mtu yesu lazima atazaa matunde sana kwahiyohi lugha ya kukaa ndani ya yesu, yeah. ataza, uh, hi luga ya ya yesu. Mm. hiyo lugha ina maana gani kwa sababu mtu hawaizi kukaa ndani ya mtu mwingine mm kwahiyo alikuwa na kusema nini akufundisha nini kwa lugha hii ya kukaa ndani anawafundisha kuhusu uhusiano uliopo kati ya wao na yeye kwa sababu mm. kwenye msara wa kumi na sita anasema si ninyi mlionichagua mimi bali ni mimi niliyowachagua ninyi mm. nami nikawaweka mwende mkazae matunda mm. na matunda yenu yapate kukaa okay. kwa hiyo ni swala la uhusiano kati ya yeye na kwa hiyo Uh, udumu ule uhusiano uendelee ule uhusiano na namna ya kuendelea uhusiano wanasema kwenye mstari wa tatu kama si wa wanne watalishika neno lake mm-hmm. mm-hmm. watalishika neno lake kwa hiyo neno lile ni, ni ni muongozo mm-hmm. wa maisha ya uhusiano mm-hmm. na wao katika kristo na kristo yuko ndani yao kwa kushika neno lake lakini wakristo wa wengi siku ya leo hawafikirii kuhusu jambo la uhusiana na mungu a uhusiana mm-hmm. wa, wao na yesu mm-hmm. uh, wanawezi kufikiria kuhusu kanisa kuwa ni ni jambo matendo ya kufanya mm-hmm. halafu itawasalamisha ita labda kwa mm-hmm. siku ya mwisho lakini hawafikiria hawa ukristo kuwa ni uhusiano mm-hmm. na mungu kwa baba Uh, yesu kuwa kama, kama bwana au rafiki um, unawezi kusema nini labda kwa nini watu hawafikiri hivyo au kutia moyo waanze kuona uhusiano mzuri na yesu? Uh, kwa kawaida watu wanapenda wana, wana kuhusiana na vitu vinavyoonekana okay. uh, you know, mtu yesuaawadawatu ua mtuaweekana kusema jambo la uhusiano na ikaeleweka au mtu na vitu mm-hmm. au mtu na mazingira yale anaishi ndani yake lakini uhusiano katika krista katika mungu kwanza ni jambo linaloanza katika imani mm-hmm. alafu kushika neno la mungu mm-hmm. kwa maana ya kukubali neno la mungu kulishika kulifuata kuliishi na na na kudumu katika mwenendo huo kwamba mungu anapendezwa na hii na ni muhimu kufanya jitihada za kuishi kwa ya ndia, mapenzi ya mapenzi mungu ndia, katika hili kwa kwa hiyo kwa sababu mungu haonekani kwa maco na yesu sasa haonekani kwa mao alishaishi wakati uliopita kwa sasa tuna neno lake lakini tunaanza kwanza na kwa imani mm-hmm. alafu tuna neno lake lake mm-hmm. kwa tuna kusoma kushika na kufuata kile ambacho mungu anatufundisha kupitia neno mm-hmm. hiyo pengine hii lakeuau ina, inaleta ina ugumu watu kwa sababu ya tabia za watu za kuzoea kuhusiana na vitu katika okay. hali ya kawaida ya kuona kwa macho na kukaa pamoja okay. pamojaaini okay. yeah. biblia inatumia sana lugha ya uhusiano Mm-hmm. kwa wajambo la wakofu inasema ya kwamba um, mungu ametufanyia kuwa watoto wake yeah. uh, watu wake sisi ni wa kwake uh, lakini pia hapa na yesu mwenyewe anasema uu ya wanafunzi wake lakini ni kweli kwa wote yesu anasema uh, nini ni rafiki zangu mm-hmm. kwa, yesu kwa uh, ndugu yake na rafiki zake kwa inatumia sana lugha ya uhusiano na na picha ya wakofu kati ya um, kwa wakristo wote uh, biblia inaonyesha picha ya harusi au ndoa kati ya yesu na kanisa mm. wayo ndoa ni picha ya upendano mm. uh, wa ndani sana kwa ni jambo nzuri kama sanaijambo zurikam tunawezakufunk uh, jamboa la husiano kufurahia ya kwamba mungu ni baba yetu na, na yesu ni, ni bwana na rafiki na uhusiano huo na jambo la kukaa ndani inaonyesha uhusiano huo ya kwamba yesu anakaa ndani ya sisi na sisi tunakaa ndani yake inaonyesha uhusiano m- mzuri sana na wa undani kabisa lakini pia uh, anasema katika sura hizi ya kumi na nne hadi kumi na sita kuhusurhmtakatifu mm-hmm. na ni roho mtakatifu roho wa mungu ambaye anakaa ana ndani yetu na anatusababisha sisi kiroho kukaa na yesu binguni pia hata sasa mm. kwaiyo ni kwa njia ra mtakatifu ambayo inaweza kutokea labda tuangalie mstari wa tisa na mstari wa kumi sasa kwa sababu tunajua wazo kula la siku ni upendo na mstari wa tisa na mstari wa kumi uh, inafundisha zaidi katika jambo huwa upendo tunaweza kusoma kama vile baba alivyonipenda mimi nami nilivyowapenda ninyi kaeni katika pendo langu mkizishika amri zangu mtakaa katika pendo langu kama vile mimi nilivyozishika amri za baba yangu na kukaa katika pendo lake mm-hmm. um, hapa wa, ya kwamba upendo unaanza na mungu mm-hmm. Engine, mungu ni pendo pengine tunasoma mungu anaonyesha pendo uh, lake kwa ajili yetu kwa kutuma yesu kristo afe kwa ajili yetu upendo unaanza na mungu lakini kumbe hapa yesu anazungumzia jinsi ambavyo mungu baba alivyempenda yeye mungu mwana mm-hmm. na ukisoma katika njili yohana unasoma jambo hili mara kadhaa kuhusu upendo wa mungu baba kwaajili ya yesu kw ajili ya mungu mwana na hasa tunaona uh, upendo huu ni jambo la kutoa anampa mamlaka anampa utukufu anampa pia ana pianarhomtakatifu anampa uh, ili apate kuheshimiwa na kutukuzwa anampa matendo ya kufanya anampa uh, yesu watu na anampa jina kwa jambo la upendo kwa mungu hasa ni jambo la kumpa uh, mwana akutoa uh, Uh, kwa sababu upendo fanana na ukarimu mm-hmm. na yesu pia katika injili ya hana anawapenda watu kwa kutoa Ana, anawapa roho mtakatifu anawapa maji hai anawapa amani na utukufu na uzima wa milele hapa mstara wa tisa na mstara wa kumi inasema kuhusu pendo na ni rahisi kwa mhubiri na msikilizaji kusisitiza Uh, mstari wa kumi kuhusu kushika amri mm-hmm. ile jambo ambalo tunapaswa kutenda na ni muhimu sana kwa sababu yesu anasema mtakaa katika pendo langu kwa kuzishika amri zangu mm-hmm. lakini jambo la kwanza anasema kaeni katika pendo langu na ni muhimu ya kwamba tukumbuke ya kwamba jambo la kwanza tunapendwa na yesu halafu kwa sababu tunapendwa na yesu tunaweza kumpenda sisi tunampenda kwa kushika amri zake lakini jambo la msingi kabisa tunapendwa na yesu anataka sisi jambo la kwanza kukaa ndani ya pendo lake ambalo yeye hmm. na hiyo ni ile ya plm a aili yetu alifufuka kwa ajili yetu anatawala mambo yote kwa ajili yetu anatupa ytu anatuaakatifu anatupa uzima wa mambo hayo ayoka ndani ya pendo lake jua ya kwamba wewe unapendwa na yesu usitoke usiache usigeuke ka ndani ya pendo hili la yesu na kwa sababu unakaa unakaa ndani ndani ya ya upendo huo ya mzabibu wa kweli mm-hmm. lakini kwa sababu ya hiyo basishika amri zake kwa sababu ni amri kwa ajili ya Na, nafikiri pia uh, mstari wa tisa mm. uh, kwanza yesu anatujulisha namna baba alivyompenda uh-huh. mungu alivyompenda uh-huh. alafu kwa upendo huo huo naye anawasihi wanafunzi wake kupendana uh-huh na namna na hiyo ya kupendana ni kukaa kwenye pendo lake ambalo mm. ni kushika neno lake mm. kwa sababu hiyo njia ya kushika neno lake ndiyo aliyoifanya yeye kushika neno la baba mm. na kwa njia hiyo alidumisha upendo huo kwa hiyo kuna, kuna mwendelezo hapa mungu anapenda yesu anapenda na anasihi kupendana na namna ya kusikupendana inaonyesha kukaa kwenye pendo lake mm. alafu namna hiyoukaa kwenye pendo lake ina, inatokana na kushika mm. neno lake kushika amri zake kushika uh, hiyo nia ya kupendana kwa sababu ya ule mstari wanne kaeni ndani yangu sasa hii ni namna ya kukaa ndani yake kwa kupendana, kwa kupendana kushika neno lake kwa akushia nenolake njia ambayo yeye ameishi mm-hmm. na mara kadhaa alisema na wanafunzi wake kuwa, ku kuwapa msisitizo katika hii mm. kwa sababu uh, wakilishika neno lake watakaa ndani yake naye atakaa uh, ndani yao kwa hiyo upendo utaendelea kuonekana katika matendo ya kushika neno lake kwao msisitizo unaendelea katika jambo hilo la upendo ambalo ndio litaonyesha maisha ya ndani ya yesu na yesu ndani yao hiyo nadhani hii ni, ni muhimu inatupa mwangaza au muongozo mzuri wa namna ya ku, ya, ku, ya kudumisha upendo kwa kasaau tuna, tayari tunajifunza kutoka kwa mungu yeah. tunajifunza kutoka kwa yesu yeah. namna ya kutendeana yeah. ili tudumu katika pendo lake kwa hiyo hii ni ni muhimu sana yeah. kwa kwa sababu sababu kuifundisha pia pia mahali pengine na kwa sababu, mungu dipendo, neno lake pia upendo mm. na ngneoaonyesundoinatuongoza jinsi ya kupendana a linatufahamisha uh, kutendeana kwa upendo mm-hmm. tukisikia neno lake mm-hmm. lakini pia anatufundisha jinsi ya kumpenda mungu mm-hmm. kuna watu wengi ambayo wana juhudi sana kwa mungu na wanataka kumpenda lakini hawajamsikiliza hawajam mungu mm-hmm. kama mm-hmm. ile ya ndama dhahabu mm-hmm. uh, wakati wa musa na aruni na musa alitengeneza hii ndama sanamu na aliwaambia watu kusherehekea mungu mm-hmm. lakini mungu alikasirika kwa asabau mshsema amri kumi usijifanyie sanamu kwa watu wengi juhudi na upendo upo lakini hauambatana na yesu anasema neno lake neno lake kukaa ndani yetu akushika amri zake kwa sababu you inatuonyesha know, jinsi jinsi ya kumpenda mungu. Mm-hmm. Jinsi ya kumpenda kumpenda mungu mungu muhimu sana Um, na hapa anasema kupendana uh, amri mpya ambayo yesu anatupa ni amri mpya uh, tofauti na ile ya gano la kale ano la kale inasema kuwapnda majirani lakini hapa kupendana ni mpya sio sana kwa neno la kupenda lakini kwa kwa kwa njia njia njia sababu yesu sasa anaonyesha ya ki ya kipekee kupenda ka nsbyesusnaones n anasema hakuna aliye na upendo mwingi kuliko uikou wamtu kutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake mm-hmm. upendo ambayo ana anatuita kuonyesha na kuishi kwalo si upendo wa na kupenda na kupenda lakini ni upendo ule wa kujitoa mm-hmm. kwa ajili ya wema wa mwingine mm-hmm. na si wema wangu lakini kwa wema na um, mafanikio na baraka za mtu mwingine Mm. tukifanya hivyo tutazaa matunda unafikiri mchungaji matunda hapa anaposema kuzaa matunda matunda ni nini hasa uh, kwanza watu wa kwanza anaoongea nao ni wanafunzi wake anaoachia mm-hmm. huduma mm-hmm. Kwa hiyo ni matunda ya huduma watafanikiwa katika huduma yao lakini pia ni wakristo mm-hmm. kwahio watafanikiwa katika maisha ya kikristoao mm-hmm. mafanikio yao ni, ni, ni, ni matunda ya hiki ambacho yesu anakisema kwa so, sababu wanapaswa kubeba ujumbe wa injili kutoka yerusalemu na kwenda nje a yerusalem kwa hiyo mafanikio ya huduma ile ni matunda lakini pia na maisha yao ya kikristo maisha ya ibada maisha ya kikristo mafanikio yake ni matunda yeah. okay, kwayo, tunapata mawazo makuu nandi matatu hapa ile lugha ya kukaa ndani mm-hmm. kaa ndani ya yesu kaa ndani ya upendo wake mm-hmm. uh, tuna wazo la upendo um, kushika amri za mungu kupendana lakini hasa ya kwamba sisi tunapendwa na yesu mm. halafu na ile wazo la kuzaa matunda kwa namna ya kuitikia neno hili akutia moyo mtu ambaye anasikia utasema nini uh, jambo la kwanza ambalo nitasema ni ule umuhimu wa kukaa ndani ya kristo mm. hii ni muhimu sana kwa sababu hii ndio njia pekee ya sisi kudumisha kuendeleza uhusiano kama kristo uhusiano wetu na kristo ni lazima tuwe ndani yake okay. kwa kulishika neno lake kwa kuyafuata mapenzi yake kwa kukubaliwa naye katika mwendelezo huu wa kwamba sisi tuko upande wakeo kwa hii ni muhimu kila siku mkristo wa kawaida na mashughuli yake ya kilimo a biashara mm-hmm. anawezaje kukaa ndani ya yesu uh, kwanza kwa kumsikiliza yesu mm-hmm. kupitia neno lake mm-hmm. alafu na kujitahidi kufuata yale ambayo anajifunza katika neno la mungu na pia kuomba kuwa na muda wa kuomba mm-hmm ili kudumisha mawasiliano na yule anayehusiana naye mm-hmm. kwa njia ya kumfuata katika neno lake okay. hii ni muhimu na kuomba hakuna hakuna muda maalum mm-hmm. uh, mara nyingi watu wanaweza kuwa na wanawaza kwamba mungu atasikia wakati wa kuombea chai au chakula cha mchana au chakula cha jioni au wakati wa kwenda kulala lakini muda wote ni tuko kwenye uhusiano na mungu kwao tunaweza kuwasiliana naye wakati wowote wa iwe mm. ni asubuhi ni, ni jioni hakuna muda ambao mungu, mm. mungu, mm. mungu yuko kwa ajili yetu na tunaweza kumuomba wakati wowote na anasikia kwa hiyo hii ni muhimu iwe ni mtu anafanya kazi ya shamba anafanya kazi ya biashara anafanya kazi ofisini anaendesha gari muda wote anaweza kuomba mm-hmm. na anaweza kuomba kwa hiyo hii inaonyesha kuna mawasiliano mm-hmm. katika mahusiano mm-hmm. ya mungu na mm-hmm. watu wakehii mm-hmm. ni muhimu sana kuhusu jambo hili la, la kuomba yesu anasema wa wasaba ya kwamba Um, mkikaa ndani yangu na maneno yangu yakikaa ndani yenu mbeni mtakaa lolote nan mm-hmm. sita anasema hiyo hiyo tena um, mm-hmm. kuna jambo hapa ambalo tunahitaji kuchukua tahadhari mtu anawezi kupokea neno la, la yesu hapa na kusema basi nikiomba uh, ni kwa mambo ya shauku na hamu na tamani yangu lakini kama kuna njia fulani ya kuomba maneno maalum ya kuomba labda kwa kusema katika jina la yesu nitapata lakini sifikiri yesu anasema neno la kumtia moyo mtu katika dhambi na uasi na tamaa za mwili yesu mm-hmm. hawezi kumimarisha mtu uh, katika dhambi mm-hmm. kwa hiyo mtu akiwa anaomba kadiri ya tamaa zake kwa kadiri ya ubinafsi hawezi, kujibiwa, hawezi kupata kitu. Hikina, uh, uh, waraka wa yakobo unasema hivyo inasema ya kwamba wale watu hawakupata kwa sababu waliomba kwa nia mbaya anasema sura ya nne mstari wa tatu hata mwaomba mwa wala hampati kwa sababu waomba vibaya ili mvitumie kwa tamaa zenu mm. yesu hawezi ku, kumpa mtu mtubab hawezi kumpa mtu jambo la uovu au jambo la tamaa lakini atajibu kwa vile ambavyo itatufaa kwa ajili ya wema na kutujenga katika roho kukuza uh, katika mambo ya utakatifu na mengine uh, ndio ni kweli kabisa na hapo kuna mambo mawili kwenye mstari wa saba kabla ya eneo la maombi anasema ninyi mkikaa ndani yangu kwahyo hapa ni jambo la uhusiano alafu na maneno yangu yakikaa ndani yenu sasa ombeni mtakaa lolote nanyi uh, mtatendewa k kuna muongozo hapa wanapata mwongozo wa kudumu katika uhusiano naye na jambo hili la kudumu katika uhusiano naye ni kweli kwamba mungu na yesu hawatuongozi katika mabaya mm-hmm. uhusiano huu ni katika utakatifu uhusiano huu ni katika wema uhusiano huu ni katika jambo lenye utukufu kwa mungu alafu neno lake likiwa ndani yetu linatuongoza sasa kuyafikiria na kuyatenda hayo ambayo mungu atatukuzwa kwayo mm-hmm. na kwa njia hiyo hata katika maombi ni lazima neno hilo hilo linatuongoza nini cha kuomba mm-hmm. ambacho hiki kitainua mm-hmm. utukufu wa mungu mm-hmm. na kuwa ushuhuda kwa wengine hii ni muhimu si tu uh, kufanya mabadiliko kwamba jambo la kuomba lio la kwanza alafu jambo la uhusiano na jambo la neno lake yafuate baadaye hapana uhusiano kwanza uh, unadumishwa kwa wema na kwa utakatifu neno lake ni kiongozi wetu wa namna sisi kukaa katika uhusiano na mungu na namna ya kuomba ao mm. hii tukifanya hivyo tutaomba katika mapenzi yetu bali katika mapenzi yake na kwa wema wake anatukirimia yale ambayo ni ni baraka kwetu ya kabisa na hapa um, mazingira ni kwamba tutapendana kwa ajili ya utukufu wa mungu na yesu na na na yesu yesu katika upendo wake hmm. na indivyo, yesu ana, ana ana wake ndivyo wanafunzi jinsi ya kuomba anasema basi ombe hivi na, kwa utukufu wa mungu baba na kwamba mapenzi ya mungu Yata hapa duniani kwa kama sema, tuna paswa kuomba kadiria hivyo pale bustani na yesu aliomba uh, um, uh, you know, ya kwamba kikombe kile cha kifo chake na, na ku, kupata Asiri ya ya mungu juu dhambi lakini mm. uh, lakini anasema si kama nitakavyo mimi lakini kama utakavyo Wow. wewe na yesu anaonyesha jinsi ya kuomba kwa sababu inatubidi kuomba mm-hmm. si kama nitakavyo mimi lakini kama utakavyo wewe. ila kwa sababu mungu ni babu yetu anataka pia kusikia um, mambo yote mm-hmm. kumwambia kila kitu pamoja na vile ambavyo labda tunahangaika tunaogopa il ambayo labda ni, ni kama ndoto zetu na maoni yetu kwa maisha lakini pia mambo yote ni kama unavyosema msarwsaba kwa kadiri ya neno lake kwa sababu ni neno lake ambalo mm. na, na, na hiyo ni, ni muhimu kwa wahubiri kwa sababu kwa yesu na wanafunzi wake kuna picha ya kiongozi na wafuasi wake ingawa pia hawa wanafunzi walipewa wajibu wa kuwa viongozi wa vongoziwaansa baadaye kwa hiyo nini tunaona kwa kiongozi yesu katika maombi yake kama alivyosema anaonyesha ana mapenzi yake lakini hataki yatendeke yatendeke ya baba mm-hmm. na hii inatupa picha kwamba hata viongozi wa sasa wa kanisa wachungaji na wahubiri wote wa neno la mungu katika makusanyiko yao wao ni viongozi katika maombi yao yao wana mapenzi yao. Kwa yesu anatufundisha kuacha mapenzi yetu wakati tunaomba na kuhitaji mafanikio fulani lakini kwanza tutafute mapenzi ya mungu mm. tukitafuta mapenzi ya mungu sasa mungu kwa wema wake anatubariki zaidi ya vile ambavyo hata tukiomba mm. na hii uh, ilionekana hata kwa sulemani alipoomba hekima mm. alipewa zaidi mm. ya kile alichoomba kwa sababu mm. aliomba katika mapenzi atia apenz a hii ni muhimu Uh, tujue hivi na tuwe na tahadhari hiyo kama kanisa na viongozi kwamba kuna mapenzi yetu hili aliepukiki lakini tunapaswa kuyaacha tutafute ya mungu alafu mungu katika utunzaji wake na katika hekima yake anatupa baraka zaidi ya maombi yetu mm, na niforaja kabisa kama tulivyosema wiki iliyopita Um, ya kaa mungu anaweza kufanya mambo ya ajabu mno kuliko yote tu yaombayo au tuyawazayo mm. na anafanya kwa ajili ya yesu na kwa ajili ya uwema wetu piasafkwa uh, hiyo tumetaja tume jambo la upendo tumeona hapa ya kamba baba anampenda yesu yesu alitupenda na sisi na anasema kukaa ndani ya pendo lake kwa jambo la kwanza ni kwamba Um, upendo unaanza na mungu mm-hmm. na sisi tunapendwa naye lakini mm-hmm. pia kuna ile amri ya kupendana na tunapaswa ku, kupenda kuna nini ambalo tunaweza kusema katika jambo hili um, si, si katika kifungu hiki lakini kwa biblia nzima tunajifunza nini kuhusu upendo kwa picha kubwa ya bibilia tunaona upendo ni ni kama ilivyosema kwenye mstari wa, wa, wa, wa tisa kuwa upendo unaanza na mungu mm-hmm. na tunasoma kwamba mungu aliupenda ulimwengu mm-hmm. alafu baada ya kuupenda ulimwengu akafanya kitu kwa kutoa kwa kumtoa mwaname a pekee yesu kristo ili kusudi lile la upendo litimie na lifanikiwe katika malengo yake kwa hiyo kwenye picha kubwa tunayopata ni mungu anatupenda mm-hmm mungu ni upendo mungu anatupenda na bado anaendelea kutupenda yeah. kwa sababu kazi yake tunaiona inaendelea kila siku ya kuwaokoa watu mm. na watu wanaokolewa kwa sababu ya upendo wake mm. si kwamba na kama alivyosema yesu kwenye msara wa kumi na sita si ninyi mlionichagua mimi bali ni mimi niliyewachagua ninyi kwayo ni nia ni ile ile ya baba mungu mungu kwa upendo wake anachagua kutuokoa yeah. na yesu ni njia ya uokovu wetu yeah. na bado pia haiishi hapo na yesu wanasihi na sisi kupendana na juhudi zetu za kupendana zinaweza kuonekana katika matendo yetu mm-hmm. nini tunafanya mm-hmm. kwa ya wengine mm-hmm. hii ni endelevu hiyo mm-hmm. mungu anatupenda hili ni jambo la baraka kubwa mm-hmm. kwetu yeah. um. na jambo la kuchagua Uh, ni sehemu ya upendo mm-hmm. um, na kuita uh, lakini um, upendo siyo tu jambo la, la kusema kibba mm-hmm. uh, upendo ni, ni um, jambo la kuthamini mtu kabisa lakini pia kutenda na tunaona uten, mm-hmm. uh, matendo hayo ya mungu hasa katika ile ya kutoa na kama ile yohana tau kmi asi mungu aliupendwa ulimwengu jinsi hiilimto mm-hmm mwanawake na katika jambo hili hatuwezi kusahau pia na sisi tumepokea kwa mungu lakini tumepokea mm-hmm. ili tuweze kufurahia wema mm-hmm. uh, wake na kutoa kwa wengine kwa jambo la upendo hasa ni jambo ambalo ni kwa faida na manufaa na baraka na afya na wema wa mtu mwingine na sio mimi jambo la kutoa ukarimu ikiwa um, kama inavyosema waraka wa uh, warakawa Johana, warakawa kwanza su ya tatu hatuwezi kupenda kwa maneno tu lakini katika matendo kumlisha uh, kumtunza mtu um, mm. lakini hasa ni ile ya kwamba haihusu mimi inamhusu yule mwingine mm na ayesu anasema kwa makusudi sana kwenye mstara wa kumi na moja kwamba hayo nimewaambia ili furaha yangu iwe ndani yenu na furaha yenu itimizwe mm. kwahiyo ni furaha inaweza kutimizwa katika upendo mahali palipona mm. upendo pana furaha yeah. kwa sababu kuna matendo ya wema yeah. matendo ya haki matendo yeah. ya kujali yeah. ya matendo ya kutia moyo yeah. kwao furaha inatimizwa yeah. mm. mm na muhimu ya kwamba hatutenganishi hatu upendo na neno la mungu kwa sababu mungu ni mtakatifu na upendo pia ni jambo la utakatifu ni jambo la usafi kayo hatuwezi kuleta tamaa zetu kwa mfano za usharati na uzinzi na kusema lakini ninampenda si upendo hapa si upendo wa mungu kwa sababu upendo wa mungu ni takatifu upendo wa mungu ni safi upendo wa mungu uh, inaleta watu kuwa karibu na mungu na mm. haishughulikii uh, hai na mambo ya wovu ambaye uzinzi na usharati na uh, labda hapa kuna kuna neno kidogo kuhusu upendo kuna kuna upendo na kuna mapenzi kwa picha ya hapa ni upendo inaonekana asili yake ni mungu na analeta ana, anatoa kwetu mm-hmm. kwa hiyo mtu anayependwa kuna matendo ya wema anatendewa mm-hmm. uh, kama ni jambo hali kuleta wema kwa wengine lakini linalenga faida binafsi kwa mfano kama mimi mambo yale ambayo ninapenda kwa faida yangu na kutaka niyafanye kwa faida yangu kwa haya ni mapenzi yangu ah. haya ni mapenzi yangu okay. lakini jambo la kufanya kwa ajili ya wema wa mwingine kwa faida ya mwingine kwa kutia moyo mwingine hili lina asili ya moja kwa moja kutoka kwa mungu mm-hmm. na hii ni upendo, Safi. Na hii ni upendo. Yes, kwa hiyo nadhani tuna wajibu wa kuwa uaangalifu tunapoongea kuhusu upendo kwamba mbona nakupenda mbona nakupenda mm-hmm. na nawe hujali lakini mm-hmm. nasema mbona nakupenda maana yako unaonyesha kuna nini unafanya na labda hakipokelewi kwa shukrani lakini kama unachohisi unamfanyia mtu bali ni kwa mapenzi yako kwayo inawezekana isiwe ni upendo hata kama inaweza ikaonekana ni nzuri nzuli mm-hmm. kwahiyo tuchunge pengine yaliyo mapenzi yetu na ulio upendo kwa wengine na tukisisitiza kutenda upendo kwa wengine ina baraka kubwa sana kwa sababu hii inatokana na mungu kuna vifungu vingine ambavyo vinamsaidia vina mtumishi uh, katika kuelewa jambo la upendo um, hasa akisoma wakorinth wa kwanza sura kumi na tatu mm. lakini pia na warumi sura ya tano msast inasema ina mungu alionyesha upendo wake um, kwa kumtoa yesu Pia waraka wa kwanza wa yohana sura wanzawao hmm. na sura ya yaniongeze kwa mstari wa kumi na saba ambao ni wa mwisho kwenye kifungu hiki uh, mstari wa kmi nasaba yesu anamalizia jambo la upendo kwa maneno hayo anasema haya nawaamuru ninyi mpate kupendana na nini tunaona hapa tunaona upendo ni amri ni amri takatifu ya yesu mwenyewe kwa sababu upendo ni jambo la utakatifu linaanza na mungu linakuja kwa yesu na linakuja kwa yesu anapenda watu na watu anaamuru kupendana kwa hiyo ni, ni, ni, ni amri takatifu kutoka kwa yesu anatutaka tupendane ana. Mm. k si ombi lakini ni amri na hii ni amri kwa sababu kwa asili sisi hatuna upendo mm. binadamu hatuna upendo kwa asili ila htuna mapenzi yetu kwa hiyo hatumpendi mungu na hatujawahi kutuma maombi ya kumpenda ila yeye alitupenda kabla sisi hatujampenda kwa hiyo hatuna hatuna tabia ya kupenda ila tuna tabia ya kufanya mapenzi yetu lakini kwa wale ambao ni viongozi wa kanisa wahubiri wa neno la mungu na wakristo jambo la upendo kwao ni amri mm-hmm. hata kama katika asili yao na asili yetu hatupendi kupenda kwa mfano kuna mtu humpendi tuna hajakukosea na namjawaishi pamoja lakini umechagua ume kutompenda kwa hiyo humpendi lakini kwa sababu wewe ni kiongozi wa kanisa kwa sababu wewe ni mkristo kwa sababu mimi ni kiongozi wa kanisa kwa sababu mimi ni mkristo ninapewa amri ya kupenda na napoti amri hii ya kupenda uh, yesu anafundisha na hata mitume wanafundisha kuwa uh, ninatokana na mungu ni yani yule anayependa amezaliwa na mungu ametokana na mungu kwa hiyo anaishi katika Uh, utakatifu wa kufuata neno la mungu kwa hiyo upendo ni jambo la lazima ni jambo la amri tumepewa amri na nataka hii tukumbuke sisi wote wahubiri wa neno la mungu walimu wa neno la mungu wachungaji wa kundi la mungu kwamba tumepewa kupendana wajibu wetu mkubwa kwa watu hudumia, hudumia kwa upendo. kwa watu tuwahudumie upendo upendo tutawatolea huduma ambayo ndani yake itakuwa ni matunda yanayomtukuza mungu kama ushuhuda wa huduma yetu kwa watu wake ambao tunawahudumia kwa hiyo tukumbuke hii na tujitahidi kama hatuna moyo wa kupenda tuombe mungu atusaidie kuwa na moyo na tabia ya kumpenda yee mwenyewe kupenda neno lake lakini kupenda watu wake na hii ni muhimu italeta matokeo makubwa ya kazi yetu katika kanisa lakini hata katika maisha ya kikristo itaendelea kudumisha uhusiano wetu na mungu na vile ambavyo tunatenda tuna kwa kadiri ya neno lake