ni mwanzo wa sehemu ya tatu ya mafundisho yetu katika juma pili ya pili kabla ya kwaresma vifungu na wazo kuu nzuri sana ya kusoma kanasani na nitawatia moyo wachungaji na wazee wa jitahidi kuisoma ni nyimbo ya kumsifu mungu kwa sababu ya uwezo wake na jinsi anavyotujali na kutunza haleluya msifuni bwana maana ni vema kumwimbia mungu wetu maana kwapendeza kusifu ni kuzuri bwana ndiye aijengaye yerusalemu wakusanya waliotawanyika waisraeli waponya waliopondeka moyo na kuziganga jeraha zao whesabu idadi ya nyota huzipa zote majina bwana wetu ni mkuu na mwingi wa nguvu akili zake hazina mpaka bwana huwategemeza wenye upole huwaangusha chini wenye jeuri mwimbieni bwana kwa kushukuru mwimbieni mungu wetu kwa kinubi huzifunika bingu kwa mawingu huitengenezea nchi mvua na kuyameesha majani milimani humpa mnyama chakula chake wana wanakunguru waliao hapendezwi na nguvu za farasi wala haridhii miguu ya mtu bwana huwaridhia wao wa mchao na kuzitarjia fadhili zake msifu bwana yerusalemu msifu mungu wako esayuni maana ameyakaza mapingo ya malango yako amewabariki wanayo ndani yako ndiye afanyaye amani mipakani mwako akushibishaye kwa unono wa ngano huipeleka amri yake juu ya nchi neno lake la mbio sana diye atoaye theluji kama sufu huimwaga barafu yake kama majivu hutupa mvua ya mawe kama makombo mbele ya baridi yake ni nani awezaye kusimama hulituma neno lake nakuviyeyusha huuvumisha upepo wake maji yakatiririka humhubiri yakobo neno lake na israeli amri zake na hukumu zake hakulitendea taifa lolote mambo kama hayo wala hukumu zake hawakuzijua hawakuzijuau ya kumsifu mungu na, naona kuna mambo matatu muhimu anayataja na nadhani anaweza kututia moyo mm-hmm. na sisi kuwa sehemu ya <coughs> wale wa wanaomsifu mungu anasema mm-hmm. kwa mstari wa kwanza msifuni mm-hmm. uh, bwana maana ni vema mm-hmm. kumwimbia mungu wetu maana kwa pendeza kusifu ni kuzuri anaonyesha uh, ni jambo jema kumsifu mungu ni jambo zuri kumsifu mungu uh, lakini kuna mambo anayataja kutoka mstari wa watatu mm-hmm. anaonyesha kumsifu mungu kwa mambo anayoyafanya anaoyatenda mstari wa tatu anasema huwakusanya yeye <coughs> ndiye ajengae yerusalemu kwa kuwakusanya waliotawanyika kwa, kwa mazingira uh, ya waisraeli ni watu ambao walikuwa na nchi yao lakini wengine walitawanyika kwa sababu ya utumwa lakini anaonyesha mungu anatenda kwa, kwa, kwa kuijenga nchi na kuwaleta waliotawanyika hiyo hii ni nzuri kumsifu ni nzuri kufanya kwa sababu ya matendo yake na ukiendelea na msara wa kumi nanne anataja kama mengi mambo ambayo mungu anayafanya nasema ndiye afanyaye amani mwako kwa unono wangano hii ni kuelezea matendo ya mungu katika kusifu aao wakati wa kusifu ni nini tunasema kwa mungu au juu yake yako matendo ambayo mungu anatenda mm-hmm. ya mm-hmm. yao lakini pia mapenzi yake mapenzi yake anasema kwenye msara wa kumi namoja bwana huaridhia wao wa mchao na kuzitarajia fadhili zake mm. e, hapa kuna jambo la, la watu wanaomsifu mungu kwamba mungu anawakubali anawapokea wale wanaomwabudu mm. mungu anawapokea wale wanaotarajia fadhili zake uwepo wake msaada wake kwa maisha yao ya kila siku ko hiki ni kitu ambacho <coughs> kinaonyesha ni mapenzi ya mungu kuaridhia wale ambao wanamcha wanamtegemea wanataraji fadhili zake na nahili anapendezwa nalo mm. kwa maisha yao ya yeah, na mstari wa kumi inafanana na mstari wa sita ambayo inasema bwana huwategemeza wenye upole na hapo wenye upole hasa ni wale ambayo hawana kiburi Mm-hmm. hawana ile hali ya kumwacha mungu na, na kujitegemea wenyewe na nguvu zao wenyewe akutafuta nguvu uh, nyingine lakini wale ambayo wanajiona kuwa mimi ni mdhaifu mm. sina uwezo nitamtegemea mungu na msawa kumi inaonyesha uh, moyo wa mungu inasema hapendezwi na nguvu za farasi wala haridhii miguu ya mtu yaani wale watu ambayo wanategemea nguvu zao wenyewe hii si jambo ambalo linampendeza mungu lakini mungu anapendezwa na wale ambayo wanamtegemea mm-hmm. yeye wanajikabidhi kwake okay. wanaona yeye ni baba anayewapa mahitaji yao kama tunavyosoma anawapa hata chakula wanakunguru na mnyama na hata na, ana, anatuma mvua kwa ajili ya majani na vitu vyote kama anavyofanya hivyo zaidi sana kwa sisi ambaye ni watoto wake inatubidi kumtegemea kujikabidhi anaendelea na neno la mungu kutoka wa, wa kitabu cha pili cha afalme sura ya tano basi naamani amani jemedari wa jeshi la mfalme wa sham alikuwa mtu mkubwa mbele ya bwana wake na mwenye kuheshimiwa kwa sababu kwa mkono wake bwana alikuwa me, amewapa washami kushinda tena alikuwa mtu hodari wa vita lakini alikuwa mwenye ukoma na washami walikuwa wametoka vikosi wakachukua mfungwa mmoja kijana mwanamke kutoka nchi ya israeli naye akamhudumia mkewe na amani akamwambia bibi yake laiti bwana wangu angekuwa pamoja na yule nabii aliyeko samaria maana angemponya ukoma wake mtu mmoja akaingia akamwambia bwana wake akasema yule kijana mwanamke aliyetoka nchi ya israeli asema hivi na hivi mfalme wa shamu akasema haya basi mimi nitampelekea mfalme wa israeli waraka basi akaenda zake akachukua mikononi mwake talanta kumi za fedha na vipande vya dhahabu els na mavazi kumi akampelekea mfalme wa israeli waraka ule kusema waraka huu utakapokuwasilia tazama nimemtuma mtumishi wangu na amani kwako ili upate kumponya ukoma wake kawa mfalme wa israeli alipohusoma waraka alirarua mavazi yake akasema je mimi ni mungu ni uwe na kuhuisha hata mtu huyu akanipelekea mtu nimponye ukoma wake fahamuni basi nakusihini mwone ya kuwa mtu huyu anataka kugombana nami ikawa yule mtu wa mungu aliposikia kwamba mfalme wa israeli ameararua ya mavazi yake ndipo akatuma mtu kwa mfalme akisema mbona umeararua mavazi yako na aje sasa kwangu mimi naye atajua ya kuwa yuko nabii katika israeli basi naamani <coughs> akaja na, na farasi wake na magari yake akasimama mlangoni pa nyumba ya elisha naye elisha akampelekea mjumbe akisema enenda ukaoge katika yordan mara saba na nyama ya mwili wako itakurudia utakuwa safi lakini naamani akakasirika akaondoka akasema tazama nalidhania bila shaka atatoka kwangu na kusimama na kuomba kwa jina la bwana mungu wake na nakupitisha mkono wake mahali penye ugonjwa na kuniponya mimi mwenye ukoma je abam, abana na fmai uh, mito ya dameski si bora kuliko maji yote ya israeli je siwezi kujiosha ndani yake na kuwa safi akageuka akaondoka kwa hasira watumishi wake waka mkaribia wakamwambia wakasema baba yangu kama yule nabii angalikwambia kutenda jambo kubwa usingalitenda je si zaidi basi akikwambia jioshe uwe safi ndipo akashuka akajichovya mara saba katika yorodan sawasawa na neno lake yule mtu wa mungu nayo nyama ya mwili wake ikarudi ikawa kama nyama ya mwili wa mtoto mchanga akawa safi kuna mengi uh, katika sure hii ni habari ya huyu na amani ambaye si mtu wa israeli alisikia lakini habari ya elisha nabii kwa mungu lakini alipofika kwa elisha aliambiwa kuoga mara saba katika mto yordani na baada ya kuoga hivyo aliponywa na ukoma wake ni nzuri kusoma uh, kifungu hiki katika kenisa na kuitafakari nyumbani pia kuna jambo moja muhimu hasa uh, na ni ya kwamba nguvu na uwezo wa kuponya uwezo wa kuleta uzima na usafi sio katika maji yeyote wala sio mtu yordani wala sio katika udongo wa kenani uwezo wa kuponya na kusafisha kutakasa uwezo na nguvu ni wa mungu bwana tu na mungu kwa neema alituma nabii wake kwa ajili ya huyu mtu ili apate kuponywa na hii ni wazi ukisoma mstari wa nane kwa sababu elisha alikuwa anasema huyu na amani atakapoponywa atajua kuna nabii wa mungu katika israeli sio kwamba atajua kuna maji yenye uwezo lakini kuna nabii tena uh, hatujasoma lakini mstari wa kumi uh, natano naamani alisema sasa tazama na jua ya kwamba hakuna mungu duniani mote ila katika israeli huyu naamani aliona ni mungu mungu wa israeli mungu uh, wa elisha mungu wa yesu aliyemponya na msara wa kumi sem, na saba inasema ya kwamba naamani aliruni nyumbani kwake kusudi kumwabudu mungu peke yake katika kuponywa huyu mtu ambaye si mwana israeli ni mtu muhimu lakini pia ni mtu mwenye ukoma alijifunza ya kwamba mungu peke yake ni mwenye uwezo wa kuponya na kuleta uzima kuleta usafi uh, kuokoa ku, ku mara nyingine mungu anafanya kwa kupitia nabii kama elisha lakini ni mungu mwenye uwezo na tunaona msaa wa saba uh, na amani alienda kwa mfalme na mfalme wa israeli aliyogopa akafikiri huyu adui anataka kuanzisha vita kwa sababu anategemea ya kwamba mimi nina uwezo wa kuua na kuhuisha anasema hamna mwanadamu mwenye uwezo wa kuua wala kuhuisha lakini uh, maneno hayo yanatukumbusha katika wimbo ule wa hana katika kitabu cha samueli cha uh, kwanza su ya pili mstari wa sita ambaye anaimba ya kwamba ni mungu peke yake ambaye uh, anasema bwana huua naye hufanya kuwa hai hushusha hata kuzimu tena huleta juu mafundisho ya kifungu hiki ni kuonyesha utukufu wa mungu nguvu zake na uwezo wake kuleta usafi kuponya kuleta uhai na kuokoa jambo ambalo ninaliona hapa na napenda kulizungumzia kwa uchache ni mtazamo wa huduma ya elisha mm. namna anavyomtambulisha mungu mm. kuwa mungu atafanya hii mm. na anampa maelekezo ya nini cha kufanya kwa hiyo hii ni ilikuwa ni huduma maalum kwa hitaji lile kwa wakati ule na ilimlazimu mlazimu nahaman kuamini alafu afanye aende kwenye mto na kujiosha kwa wakati mwingi mungu mungu hatuwezi kumwekea mipaka ya namna ya kufanya kazi lakini yeye ndiye anayetuongoza namna ya kufanya kazi kwa hiyo elisha aliongozwa kwa njia hii na nandio maana nahama hakuzingatia maji alioenda kuosha bali alizingatia mungu kwa sababu alimsikiliza nabii au mtwa mungu mm, mm. wahiyo nahii haimaanishi kwamba tunaweza kutengeneza huduma maalum kwa mitazamo yetu kwa kuwa elisha alifanya hivi kwa hiyo na nasisi tunaandaa mto alafu na kuwaita watu wote sasa kuja kujiosha ili magonjwa uh, kufanya hiyo lakini kwa mazingira ya wakati ule ilihitajika uh, naamani kuamini mungu kwa kupitia njia hii ambayo uh, elisha na, na ni kweli baada ya yee kupona anatangaza msimamo wa kuabudu mungu kwamba hakuna mwingine tena isipokuwa ni huyu mungu wa israeli mngu aral mkazwake haukua kwenye maji uh, na kuhubiri maji na kuabudu maji lakini mungu wa israeli kwa kwasabu mwanzo alidharau kwamba hii maji ni nini yeah. hii ni nini sisi yeah. tuna bora zaidi ningeenda yeah. kufanya hu lakini mm. kulihitajika utii ndani yake mm. na ni mtu mkubwa kwa cheo ni mtu maarufu sana kwa vita ni mtu ambaye alitumika lakini bado alihitaji utii pia mm. uh, kwa sauti ya mungu kupitia mm. kwa hiyo na hii ilimuonyesha ua bado anahitaji msaada wa mungu hata kama ni hmm. kwa kusikia neno la mungu hmm. na kutii hmm. apokee baraka hmm. kwamba kwa mungu tu anaweza kuponya na kuisha mara nyingine anaweza kutumia vitu kama maji hmm. siku, uh, uh, siku ya leo mara nyingi tuna, ya kwamba anaponya kwa njia ya dawa hmm. au anaweza kutumia watu kama elisha na kama tulivyosoma luka surya tis ya kwamba yesu aliwapa wanafunzi wake mamlaka ya kuponya lakini uwezo ni wa mungu japo anaweza kutumia njia mbalimbali kwahiyo inategemea mtu kumsifu mungu kumshukuru mungu na kumtegemea mungu kwa maisha na kwa hiyo kazi au hiyo uwezo wa kuhuishwa na kupewa uzima na hasa tunaona uwezo hu wa mungu katika ufufua wa yesu kristo Uh, yule mfame alisema hamna mwanadamu anayewezi kuua akuhuisha lakini yesu alitoa uhai wake halafu akatwaa tena yesu mwenyewe ana mamlaka hiyo uh, ya kuleta uhai na tunaona katika ufufuo wake na katika ufufuo wake kuna ahadi ya kwamba kila mtu anayemwamini ataoshwa kabisa na kutakaswa kabisa na dhambi zake na uovu na uchafu wote akimwamini yesu ili kwamba tutakuwa safi nje na ndani tutakuwa watakatifu na tutaweza kukaa na mungu sasa kwa vile ambavyo wvile ambavyoamtakatifu ndani lakini kwa milele kukaa na mungu katika uwepo wake na na hii ni kazi ya mungu wa mungu wa hivyo ene kumtegemea kabisa basi nashukuru kwa mazungumzo hayo na mafundisho hayo na tunawashukuru kwa kusikiliza kama una maswali yeyote karibu kuandika na tutajaribu kujibu kwa wakati mwingine lakini kwa ajili ya kufunga nitaomba mchungaji atuombe basi tuombe baba mungu wetu katika jina la yesu kristo tunakushukuru kwamba mbele yako tumekuwa na nafasi ya kukaa na kujifunza kutoka neno lako na kutafakari ujumbe ambao mungu unasema nasi utusaidie kwa neema yako na kwa mapenzi yako makuu katika kazi ya wachungaji wa na watumishi wote wa neno lako kufahamu yale ambayo unatuandikia na kutufundisha ili tukutumikie kwa njia ambayo mungu utatukuzwa umetuita umetutuma na umetupa kuhubiri ufalme wako na natunakusihi kwamba utaendelea kutumia mahubiri na huduma zetu ili kuwafikia wengi na kuwaleta kwa kristo kwa kazi ya roho mtakatifu na kwa imani imanitunakusihi uwepo wako uendelee kutawala mambo yetu ya maisha ya kila siku ili tunapotafakari msaada wako katika maisha ya kiroho tuzingatie ya kwamba mungu huko pamoja nasi umetupa neno lako na kwa roho mtakatifu tunaweza kuongozwa ili tuyaishi maisha kwa njia ambayo utapendezwa nayo na haya ni maombi yetu kwa imani katika jina la yesu amen, amen.