bwanesifiwe mimi ni mike mwalimu mike uh, mimi ni mchungaji wilsonmasa na tuko pamoja kuzungumzia mambo ya bibilia hasa tutakuwa tunasema katika uh, mambo ya wazo kuu na vifungu vya jumapili ya pili kabla ya kwaresma wazo kuu ni msaada wa mungu katika maisha ya kiroho kuna vifungu vya kalenda tutazungumzia mambo hayo tutaanza kwa kusoma injili ya luka sura ya ti msar wa kwanza hadi wa sita na tutazungumzia mambo hayo nitasoma kwa msaada wa bwana kuanzia mstari wa kwanza hadi wa sita na bibilia inasema akawaita wale thenashara akawapa uwezo na mamlaka juu ya pepo wote na kuponya maradhi akawatuma wautangazi ufalme wa mungu na kupoza wagonjwa akawaambia msichukue kitu kwa safari yenu fimbo wala mkoba wala mkate wala fedha wala mmoja wenu asiwe na kanzu mbili na nyumba yoyote mtakayoingia kaeni humo mpaka mtoke mjini na wale wasiowakaribisha mtokapo katika mji huo yakunguteni hata mavumbi ya miguuni mwenu kuwa ushuhuda juu yao wakaenda wakazunguka katika vijiji wakihubiri njili na kupoza watu kila mahali basi nashukuru kwa kusoma halafu na sasa tutazungumzia mawazo katika kifungu hiki kwa saidia watu kuelewa na kufundisha pia na kwanza tutafikiria kuna nini hasa ya kuzingatia kwa mtu ambayo anasoma ana anafikiria kufundisha akuhubiri kifungu hiki kuna nini muhimu um, azingatie ajue ili aweze kuelewa mambo muhimu ya kuzingatia ni kufahamu ujumbe mkuu wa kifungu ili aelewe mafundisho yaliyoko ndani yake ya, kabisa mm-hmm. kwa hiyo kuna nini ambayo itamsaidia ita uh, kupata ujumbe mkuu hapa ni kusoma kifungu hiki na kufahamu mawazo yaliyoko ndani yake mm-hmm. alafu akishafahamu mawazo hayo anaweza kuchagua jambo la kuhubiri mm-hmm. au kuzungumzia mm-hmm kwa hiyo labda ninaweza kutoa mfano uh-huh. kwa mfano mstari wa kwanza anasema akawaita wale thenashara uh-huh. akawapa uwezo na mamlaka juu ya pepo wote na kuponya maradhi uh-huh. na hapa tunaweza kuona uh, wazo ni nini au kufikiria wazo ni nini au jambo kuu katika mstari huu wa kwanza uh-huh. na labda linaweza kuwa ni yesu akawaita yani wale henashara wanaitwa mm. kupewa wajibu mm. wa kwenda kufanya mm. jambo ambalo linaonyesha kwamba si mtu tu lakini anaitwa kufanya mm. na hajiiti mwenyewe au hajipeleki mwenyewe lakini anaitwa na yesu ili afanye kile ambacho anampa kufanya yeah, kabisa na mstari um, wa kwanza na mstawa pili inasisitiza kazi ya yesu na tunaona anafanya mambo matatu na inasema anawaita mm-hmm. halafu anawapa halafu anawatuma a mm-hmm. tunaona hii kazi ya yesu uh, kwa wanafunzi wake anawaita kwanza anawakusanya wakusanya mm-hmm. halafu anawapa mamlaka anawapa uwezo yes. anawawezesha mm-hmm. halafu na anawatuma kufanya kazi kufanya fanyleumnwaita mm-hmm. anawapa anawatuma na tutafikiria mambo hayo baadaye mm. kuna kuna nini nyingine katika kifungu hiki ambacho tunahitaji kuzingatia ili tupate uh, ujumbe wa mungu kwetu hapa uh, jambo la kufikiria na ili kupata ujumbe wa mungu hapa ni yale mawazo ambayo yesu anataka uh, wa, wa, wa, mitume wake wafanye kwa mfano baada ya kuwaita ndio tunaona anawapa uwezo anawapa mamlaka lakini wakafanye nini kule wanakoenda kuhubiri kuna kutoa pepo kwa maana wanapewa uwezo wa kiroho wa kukabiliana au kupambana na kushinda nguvu za shetani lakini pia kuna wagonjwa wanapewa uwezo wa wanapewa uwezo wa kuponya wagonjwa kwa hiyo hii ni kujali wale ambao watawatumikia na kiendelea kwa mstari wa pili ni sasa anawatuma waende lakini uh, jambo wanaloenda kufanya ukiona tofauti kidogo na ile ya kwanza ya kuwa, um, kuwa na mamlaka katika kutoa pepo na kuponya wagonjwa lakini haswa wakatangaza ufalume wa mungu wakahubiri njili mm. na katika kutenda jambo hilo hilo ndani mm. yake wanaweza kuponya wagonjwa wanaweza kumshinda shetani kwa sababu mambo hayo hmm. ni baraka za ufalme kwa sababu yesu ni mfalme na yesu analeta ufalme baraka za ufalme wa mungu zinakuja kwa kwasaa yesu yupo mm-hmm. kwa sababu ya mamlaka ya yesu wanafunzi hata wanaweza kuleta baraka hizi kwa wengine na kwa wakati ule tunaona hasa baraka ni ya kwamba watu watakuwa wanawekwa huru na udhalimu wa pepo na roho chafu na uh, wataponyiwa na magonjwa yao Kuna Uh, kuna jambo lengine ambalo ni muhimu uh, kuolewa hapa um, kwa mtu ambaye ana, ana jia ndaa kuhubiri na nikufikiria uh, mambo mawili hasa ambaye uh, ni ya pekee uh, kwa wakati huu mm-hmm. um, jambo la kwanza ni uh, nafasi ya wale thenashara wale wanafunzi kumi mm-hmm. na wawili na jambo la pili ni kufikiria wakati Um, tunaposoma kuhusu akina petro wanafunzi kumi na wawili katika njili na katika matendo ya mitume ni muhimu ya kwamba tunakumbuka hao wamepewa na, na mungu nafasi maalum nafasi ya pekee kuwa mashahidi ya yesu ambaye waliona kazi ya yesu na walisikia mafundisho yake na ukisoma matendo ya mitume petro na yohana na wengine wanajiita mara nyingi mashahidi na sisi waleo sisi sio mashahidi kwa sababu hatuja uh, hatuumwona yesu kwa macho hatukumsikia kwa masikio tunategemea ushuhuda wao wow. na kwa hiyo kuna wakati mwingine tunaposoma biblia ambaye tunawezi kusema ah, jambo hili ni kuajilia akina petro wale tensha pekee yanasi kwa ajili yetu. yetu lakini kuna wakati mwingine ambayo lakini hii ni kwa, kwa wanafunzi wote wa yesu kila wakati uh, na jambo hili tunahitaji kukumbuka na tunahitaji kujiuliza je agizo hili mamlaka hiyo ilikuwa kwa wakati ule na kwa wanafunzi wale kumi na wawili tu ni kwa kila mkristokatika kilazaumbuke okay. uh, nafasi maalum ya wanafunzi oh, really. jambo lingine muhimu kuzingatia ni wakati huo uh, yesu anawatuma umisheni anawapa utume lakini ni kabla yesu hajafa na hajafufuka na tunasoma pengine la, ya kwamba huduma ya yesu kwa wakati huo ilikuwa hasa kwa taifa la israeli. israeli na kwa sababu hiyo ukilinganisha na utume mwingine yesu anawatuma kwa kijiji a vijiji katika eneo lilel kwa sababu gani kwa sababu yesu mwenyewe ana karibia kwenda yerusalemu sura hii hii baadaye msaawa hm inaseme kwamba walikuwa wanazungumzia ufariki kwake atakakotimiza yerusalemu baada ya muda huu yesu ataanza kuenda yerusalemu ili afe kwa sababu hiyo kuna haraka katika huduma ya umisheni na utume kwa sababu yesu ana karibia yerusalemu ana karibia kufa kwahiyo anatuma wanafunzi wake kwa haraka ya kwamba habari ya ufalme itahuburiwa katika vijiji ha, uh, vingi kabla yesu afe ili kwamba watu wapate nafasi ya ku kwa hiyo uh, mchungaji unafikiri ni kwa sababu gani yesu anaanza kwa kuwapa mamlaka ile uh, ninaona kwamba yesu anaanza kuwapa mamlaka na uh, uwezo kama kibali au ruhusa ya wao kwenda kufanya wajibu ambao ni mkuu zaidi anaowatuma kufanya katika majukumu yao mm-hmm. kwa hiyo hawaendi bila uwezo ndani yao wa kutekeleza wajibu huo kwa hiyo nadhani alitoa kipaumbele cha wao kuwa si kwamba hawana kitu ila anawapa kitu ambacho kitawawezesha kuyaishi maisha ya huduma wakitimiza wajibu wao kwa sababu uh, mstari wa pili inaonyesha jambo kubwa ni anawatuma wakahubiri injili lakini wanapoenda uh, waendi peke yao amewapa uwezo wake amewapa mamlaka yake amewapa nguvu yake amewapa kibali hiyo wanaenda kutimiza wajibu wakiwa na nguvu ambayo ni ya yesu mwenyeweksema ni ile agizo la yesu mstari wa tatu anasema anawapa agizo wasichukue kitu mm-hmm. lakini unachosema ni kwamba hatuwezi kusoma msara wa tatu wasichukue kitu bila kuelewa mstara wa kwanza na wa pili ya kwamba amewapa mamlaka mm-hmm. halafu na mamlaka inaonyesha mkazo mkuu mm-hmm. wa utume sindio mm-hmm. yeah, kwa hiyo hiyo inatoa ina, ina picha ya kwenda kukamilisha kile ambacho kimekusudiwa okay. Yeah, kwa hiyo uwezo mamlaka ya yeah, hiyo an yani, mtu anapopewa kazi ndani yake lazima kuwa na uwezo wa kufanya kazi hiyo kaeye yeah. anawapa ana uwezo huo anawapa mamlaka hayo ya kwenda kutimiza wajibu yeah. alafu mstal wa pili sasa nawatuma mwende yeah. mkahubiri injili ili katika kuhubiri kwao injili ule uwezo walio ndani unawapa una, una, una nguvu ya kushinda Uh, vizuizi vikwazo lakini pia katika huruma ya kuwahudumia watu wanaoteswa na magonjwa waponye wagonjwa wakati huo wanaokolewa kwa njili ambayo msara wa pili nadhani ndio jambo kubwa wahubiri injili mm-hmm. uh, lakini kwa msaro wa kwanza uh, inaonyesha katika kuhubiri kwao kuna nguvu ndani yao ambayo itawawezesha kuhudumia watu kwa hiyo labda ni tusi labda wasomaji tusichanganye hapo kwamba jambo kuu ni nini uh, jambo kuu ni katika mstari wa pili la kwenda kuhubiri injili na ndani yake kuna hizo baraka za kuponywa baraka za kuhudumiwa uh, kwa hiyo kipaumbele si kuponya wagonjwa na kufukuza mapepo lakini kipaumbele ni kuhubiri injili ili wamjue mungu aokolewe wa naye kwa kumwamini halafu wapokee baraka hiyo okay. ambazo ni kuponya magonjwa na mambo kama na ni nguvu na mamlaka ni ile ile ambayo yesu alipokea katika ubatizo mm-hmm. wake rom mtakatifu alimpomshukia mm-hmm. ya kwamba mm-hmm. atawezeshwa kwa huduma ya yeah, kuponya okay. lakini hasa ya kuhubiri injili na tunaona ya kwamba baada ya ubatizo yesu anaenda kuhubiri ufalme wa mungu umekaribia na kuhubiri njili na kuna sehemu katika sura ya nne anasema mstari wa arobanatatu sura ya nne imenipasa kuihubiri habari njema ya ufame wa mungu katika miji mingine pia maana kwa sababu hiyo nalitumwa badala ya kubaki kijiji kimoja na kuwaponya watu wengi anasema lazima kuenda na kuubiri njili mahali pengine sawa sawa na wanafunzi ndio sababu anawapa mamlaka ile mm-hmm. kuna nini uh, katika mazingira uh, ya luka sura t ambayo inatusaidia kuolewa kifungu yesu anawapa agizo wasichukue kitu lakini inawabidi kutegemea yesu na kwamba yesu ata watolea kila wanachohitaji hasa amaisha sema kusa mamlaka ya kuhubiri injili lakini baada ya kurudi kwao na yesu anafanya nini anawalisha watu elfu anaonyesha uwezo wake ya kuwatolea watu wake alafu baada ya hiyo wanafunzi wanatambua ya kwamba yesu ndiye mfalme aliyeahidiwa katika gano la kale lugha ya biblia ni kristo masih mm-hmm. anawapa agizo la kumfuata kwa kujitwika msalaba na yesu mwenyewe anasema na mimi pia naenda sasa yerusalemu mambo hayo yote katika mazingira ya sura ya tisa nni muhimu kuzingatia ili tupate ujumbe mkuu wa sura ya tis lakini pia uh, katika sura ya kumi kuna mahali peng, uh, wakati mwingine ambaye yesu anawatuma wanafunzi wake mara hii sabini na ni muhimu kulinganisha na kuona kuna tofauti gani milingano gani ili tuwe, tuwezi kuelewa kifungu chetu nashukuru kwa mawazo hayo lakini sasa uh, unaona kuna mambo makuu hasa a mawazo makuu hasa nini katika kifungu hiki jambo kuu ni la kuutume wa kutangaza injili au kuhubiri neno la mungu Aa, ambalo yesu anakusudia ana hilo litendeke katika miji ili watu wapate neno la mungu na kumwamini ili waokolewe kwa sababu hii ilikuwa ni kazi yake kubwa ya kuhubiri lakini sasa anaikasimu au kuwapa wanafunzi wake ambao wamejifunza chini yake wamemsikiliza wamemwona akifanya na sasa anawapa ruhusa hiyo na kuwatuma wafanyi vile, vile kama yeye mm. alivyofanya mm. na hii ni zile dakika za mwisho ambazo wao watabaki na kazi hiihii baada ya kumaliza na kuondoka mm. kwa hiyo kuwatuma waende ni kuendeleza huduma ambayo ameanzisha mm. Aa, kwa hiyo kwahiyo jambo kuu la kifungo hiki ni hbtunaona yeah. yesu ni mfalme mm-hmm. na yesu ana mamlaka yesu ana mamlaka si tu ya ku, uh, kutoa pepo na wkuponya uh, watu lakini yesu ana mamlaka ya kuwapa wengine mamlaka mm-hmm. hiyo hii ni mamlaka ya kipekee lakini pia tunaona yesu anashirikisha huduma yake na hii ni jambo nzuri sana ni fursa ya kipekee na baraka ya kwamba yesu ana huduma ya ku, uh, kuleta baraka za ufalme na kuhubiri injili lakini anashirikisha na wanafunzi mm, wake you know, na ili wapate kushiriki katika huduma hii ambayo ni baraka anawaita Mm-hmm. anawapa uwezo na anawatuma na hata leo katika kenesa tunaona uh, jambo hili ya kwamba yesu anawaita watu mm-hmm. anawapa uwezo anawatuma na hii wachungaji na watumishi lakini ni kila mkristo anapewa nafasi hiyo ya kushiriki na yesu katika huduma katika kifungu hiki kuna nini ambayo inatia moyo Uh, kuna utumiaji ama tumizi gani kwa kenisa la leo kwa leo jambo la kutia moyo ni kwamba kazi ile ile ya yesu um, anataka ana, ana iweendelevu kwa hiyo yesu anaendelea kuita watu anaendelea kuita wahubiri anaendelea kuita wachungaji anaendelea kuita wainjilisi anaendelea kuita watumishi yeah. ili waendeleze kazi yake Mm-hmm. lakini pia ndani yake uh, jambo ambalo linatia moyo baada ya watu kuitwa um, wanapewa uwezo wa pekee ambao watawawezesha kutumika katika wajibu ambao wanapewa nandio mm-hmm. maana hapa yesu anawapa uwezo mm-hmm. anawapa mamlaka mm-hmm. kwa hiyo si tu wameitwa alafu hawana nguvu ndani yao ya kutenda kazi hiyo lakini wanapewa nguvu uwezo huo kwa hiyo pengine hii inatia ina, ina, ina moyo uh, watu wasiogope kwa sababu hawajaitwa uh, tu bila kupewa nguvu na uwezo wa kutenda wanapewa ili watekeleze wajibu ambao yesu amewapa kwa vipawa vyao lakini tunasoma katika waefeso na tunasoma katika wakorintho wa kwanza su ya kumi na mbili ya kwamba kila kila mkristo anapewa karama yake Mm-hmm. lakini kila mkristo anapewa huduma yake tofauti kao si kwamba kila mtu labda atapelekwa kama wanafunzi hao yeah. kuhubiri njili lakini kwa pamoja kanisa linahubiri njili kwa jinsi ambavyo kila mtu anafanya huduma yeah, yake okay. yeah. kwahiyo kwa maisha ya kiroho Uh, kwa huduma yeyote na hasa hii ya kuleta baraka za ufalme na kuubiri njili mm. inambidi in mtu kutegemea yesu kabisa yeah. kwa sababu ni yesu ambaye anamwezesha na anamtegemeaja yesu maombi anaomba yeah. an, anasikia neno lake na kupewa uwezo na mamlaka ili kutenda kazi ya injili au kuishi maisha ya kiroho na kuhudumia kanisa a watu wa mungu uh, si jambo la mara moja ni jambo endelevu kwa sababu ya uhusiano kati anayeita na anayeitwa mm, mm. kwahiyo uhusiano huu unapoendelea maana yake nguvu ile, ile na uwezo ule ule ni jambo endelevu ili huduma hiyo iendelee mm-hmm. kufanikiwa kwa ni huduma endelevu mm-hmm. kwa hiyo ni muhimu pia kujali uhusiano mm-hmm. wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kiongozi wa mhubiri wa mkristo na yesu kwa sababu kila kitu ni cha yesu huduma ni yake vipawa ni vyake uwezo ni wake mamlaka ni yake na anatoa ili watu wake watende kazi ile ileile k kujali uhusiano mm-hmm. ni jambo muhimu sana mm-hmm. unaishije na yeye mm-hmm. uh, himuhimu mm. sanana mm. tuna waita watu kumfuata yesu na kumwamini yesu sio sisi wenyewe mm. lakini utukufu yeah. ni kwa yesu na watakuwa wanafunzi wake na sio wakwetu mm. um, safi sana labda jambo lingine tu ni kuangalia kwamba ni, ni neno la mungu au ni njili ambayo inaleta mafanikio hayo na baraka mm-hmm. na tunawezi kusema labda Um, zaidi ya mambo yote ambayo tunafanya katika kenisa na zaidi ya, ya huduma zote hasa tunajifunza hapa ya kwamba ni kuhubirinjl hmm. ambayo ni jambo kuu sindio uh, kuhubiri injili ni jambo kuu sana kwa sababu ni kwa njia hiyo hiyo mungu anatumia yale mahubiri kuwaleta watu kwa yesu kuaamini alafu na kuwa wafuasi na kuwa watoto wake kwa hiyo hili ni jambo kubwa alafu ndani yake tunaona zile baraka zilizoandikwa ni zaidi ya hiyo ingawa hapa zimeandikwa uh, juu ya kuwa na mamlaka juu ya pepo na kuponya wagonjwa lakini yako mambo mengi ya maisha ambayo yanamkabili mtu au binadamu kwa kwa kwa hiyo kuhubiri injili injili au kuhubiriwa ndani yake kuna baraka nyingi kwa sababu wakati injili wakatiabiwa kuna wagonjwa wanapona kuna mapepo yanaondolewa na kuna vikwazo mbalimbali mbali, uh, vinatoka kwa hiyo kunaleta unafuu na uponyaji wa maisha yote ya kiroho na kimwili na sasa nina maswali mawili tu ya, ya kusaidia kuhubiri na kufikiria kifungu hiki na kufikiria uh, kuhusu sisi wa leo msara um, wa tatu yesu anawapa ana wanafunzi wake ambaye wanaenda kuhubiri njili anawapa agizo wasichukue kitu kwa safari fimbo mkoba mkate fedha na kuendeleo je ikiwa leo naenda kufanya huduma kuhubiri njili ninatuma mwinjilisti labda uh, agizo hili bado lazima kufuata uh, nadhani kabla ya kutoa majibu lakini kwa mazingira uh, na kwa habari yote kwa sababu hii ni sehemu tu ya mistari michache lakini ukisoma kifungu karibia chote utaona matukio yaliyotendeka baada ya hiyo mission au huo uh, ule utume ambao amewatuma kwa hiyo aliwa, aliwa, aliwakataza au kuwapa makatazo msichukue vitu hivi uh, fimbo mkoba mkate pesa na mambo kama hayo uh, waliporudi uh, baada ya huduma hiyo yesu yeye aliwapa chakula aliwapa hayo mahitaji kwa hiyo kwa kufahamu mazingira hatuwezi kuzuia na kuhubiri kusisitiza kwamba watu wakienda pesa mfukoni wasibebe nguo za uh, na na kadhalika kwa kwa sababu hii ma- mazingira yake ilikuwa ni tofauti leo kwa leo unaweza kwenda ya wiki mbili ya mwezi mmoja miezi mitatu na unaenda vijiji ambako hawajui nli bado injili haijafika kwa hiyo kuna jambo la maisha ya kila siku nawao hawajui na bado hawajaelewa huo ni wajibu wao kusoti kazi ya injili ni lazima kwenda inli azmaenda uk ni baada ya kuelewa uh, tofauti ya tukio hili na maisha ya huduma ya leo nadhani hii ni muhimu uh, kujali na kuonyesha kwamba tuna wajibu wa kupeleka injili hata pia kwa gharama yetu mm-hmm. kujitoa mm-hmm. kwa huduma yeah, tunaona um, njia moja ambayo yesu anawatolea watu wake ni njia ya muujiza kama kuwalisha uh, watu elfu a kwa mikate michache lakini njia nyingine ambayo yesu anatumia ni watu wake na mstari wa nne mm-hmm. in, inatoa picha mm-hmm. ya kwamba utaingia kwenye nyumba ya mwamini na mm-hmm. atakusaidia na mahitaji yako lakini kama unavyosema wakati wa leo mara nyingi tunaenda kufanya utume na umisheni sehemu ambayo hawajasikia hata kuhusu yesu kwa hiyo ni, ni wajibu laku, tuma, mm-hmm. wa kanisa ambalo linatuma kutunza waanlisti sio watakaopokea lakini wale wakutuma mm-hmm. lakini pia hatuwezi kusahau ya kwamba kuna haraka fulani katika uh, umisheni huo kwa sababu yesu hajaenda yerusalemu anakaribia kufa kwake um, na kwa hiyo anataka watu kusikia lakini baada ya kufufuka anatuma wanafunzi katika mataifa yote na haraka bado ni muhimu sana lakini haraka imepungua kidogo kwa sababu tunategemea kufaya na huduma hiyo kila kizazi hadi yesu atakapo rudi okay, suala la pili um, mstai wa tano kuna njia falani ya kuwatendea watu ikiwa wanakataa habari ya yesu mm. uh, anasema mstari wa tano wale wasiowakaribisha mtokapo katika mji huo ya kuguteni hata mavumbi ya miguuni mwenu hata akuwa ushuhuda juu je ikiwa ni na hubiri injili na mtu na anasema mimi sitapokee yesu nifanyi hivyo nadani na jambo kubwa hapa yesu alitaka ali kuwaandaa mitume wake watumishi waneno uh, wajue kwamba wanapoenda kuhubiri kuna kupokelewa na kukataliwa yeah. kwa hiyo wanapokataliwa waelewe hiyo yani anawapa tahadhari kabla haijatokea ya kwamba hii itatokea lakini ikitokea uh, wasilaani wakubali matokeo ya kukataliwa na wanaweza kuwatendea kwa heshima mtu amekataa leo lakini bado kuna fursa ya kuongea kuongeanea wakati mwingine kwa hiyo si ugomvi na si mgogoro kwamba kwa nini amekataa injili niiyoleta na sasa huyo amekuwa ni adui na kuanza kumlaani hapana bado kuna nafasi ya pili na kuna nafasi ya tatu kwa sababu ni wajibu endelevu kwa amekataa leo anaweza kupokea wakati mwingine kwa hiyo kunguteni mavumbi yawe ushuhuda ni kukubaliana na mazingira ya kukataliwa kwa leo lakini na kuendelea kuomba na kujiandaa kwa wakati mwingine asante sana mazingira ya siku ile kufanyi hivyo ni kusema ya kwamba haa watu wamejionyesha wame kwamba si watu wa mungu ni kama kuwatendea kama wapagani na kwa hiyo yesu kwa kwa sababu umisheni hii ni kwa taifa la israeli nakumbukia kwamba israeli ilikuwa na agano la kale ilikuwa na ibrahimu na, na musa, musa na manabii wengi walikuwa na neno la mungu iliwapasa kupokea yesu kwa hiyo walipokataa si mtu ambaye hajasikia kabisa lakini mtu ambaye alipaswa kupokea na kutubu kwa sababu ya gano la kale kwa sababu ya baraka zote ambaye mungu meeshampaa yesu anasema basi wamejifanya kuwa nje ya watu wa mungu mm-hmm. nni ushuhuda ya hiout okay, sante sana inatusaidia sana hiyo ni mwisho wa sehemu ya kwanza katika mafundisho hayo karibu kusikiliza sehemu ya pili